top of page
Writer's pictureCaleb Oladejo

AGENDAS: SE Ipari LO DAADA AWON ONA?

Bá a ṣe ń lépa ìgbàgbọ́, a máa ń wá ìtọ́sọ́nà àti ìtọ́sọ́nà. A ń fẹ́ àwọn ohùn tó bá Ìwé Mímọ́ mu, àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́ tó ń dún kíkankíkan láàárín ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan tó ń ṣẹlẹ̀ nínú ìgbésí ayé. Àmọ́, nínú ilẹ̀ eléso yìí tí a ti ń wá kiri tọkàntọkàn, ewu kan tó fara sin wà ní ìhòòhò - ìyẹn ni ẹ̀mí ẹ̀tàn, ìyẹn ẹ̀mí àwọn ìkookò tí wọ́n fi aṣọ olùṣọ́ àgùntàn ṣe.


Ǹjẹ́ ẹnì kan lè fi ìgboyà sọ̀rọ̀ nípa ohun kan, síbẹ̀ kó ní ohun mìíràn lọ́kàn? Ǹjẹ́ ẹnì kan lè wà láàárín àwọn èèyàn fún àkókò gígùn tó bẹ́ẹ̀, kó jẹ gbogbo nǹkan, kó kọ́ gbogbo nǹkan, kó sọ̀rọ̀ bí wọ́n ṣe ń sọ̀rọ̀, kódà kó hùwà bí wọ́n ṣe ń hùwà, síbẹ̀ kó ṣì ní ète búburú kan lọ́kàn?


Ó jẹ́ àṣà tó wọ́pọ̀ nínú ilé-iṣẹ́ ìsọfúnni àpapọ̀ ti ìjọba èyíkéyìí lágbàáyé láti ní àwọn aṣojú tí wọn kì í ṣe olóṣèlú. Fojú inú wo òṣìṣẹ́ tó ń ṣiṣẹ́ lábẹ́ ìhòòhò, tó ti yọ́ wọnú ẹgbẹ́ apániláyà kan. Ó ń sọ èdè wọn, ó ń hùwà bíi tiwọn, ó tiẹ̀ ń fojú tẹ́ńbẹ́lú "ayé ìta". Ṣùgbọ́n lábẹ́ àwọn ìgbésẹ̀ tó ń gbé níta, gbogbo èémí tó ń mí jáde ló fi hàn pé ó dúró ṣinṣin ti ohun tó fẹ́ ṣe. Ó ń ṣe bí ọ̀tá, ó ń ṣe bẹ́ẹ̀, àmọ́ kìkì láti lè tú wọn ká, kó lè tú wọn ká, kó lè tú wọn ká, kó lè tú wọn ká. Ìrúbọ rẹ̀ - ijó tí kò dáwọ́ dúró pẹ̀lú ètekéte - ń ṣe ète tó ga jù lọ, ìfọ́yángá tí ó kẹ́yìn ti àwọ̀n oníwà ìbàjẹ́ wọn.


Bákan náà lọ̀rọ̀ rí lónìí pẹ̀lú ọ̀pọ̀ èèyàn; bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ń pe orúkọ Jésù ní gbangba, àmọ́ ní ti gidi, aṣojú Sátánì ni wọ́n jẹ́ ní bòókẹ́lẹ́. Wọ́n lè máa ṣe irú iṣẹ́ tí Jésù ṣe, kí wọ́n máa rẹ́rìn-ín músẹ́ bíi ti Jésù, kí wọ́n máa fúnni ní nǹkan bíi ti Jésù, kí wọ́n tiẹ̀ máa ṣe iṣẹ́ ìyanu pàápàá, àmọ́ gbogbo ohun tí wọ́n ń ṣe yìí jẹ́ láti fi hàn pé ohun tí ìjọba tí wọ́n ń sìn, ìyẹn ìjọba Sátánì, fẹ́ ṣe ni wọ́n ń ṣe.


Láàárín ẹ̀tàn tó pọn dandan yìí, ìyàtọ̀ pàtàkì kan wà tó ń tàn bí iná nínú òkùnkùn: ẹni tó jẹ́ aṣojú kì í di ọ̀tá. Ó lè máa rìn ní ọ̀nà wọn, kó máa sọ èdè wọn, ṣùgbọ́n ọkàn-àyà rẹ̀ dúró ṣinṣin sí ohun tó búra láti gbèjà. Ìyàtọ̀ náà wà nínú ohun tí wọ́n ń pè ní ètò ọ̀ràn, ìyẹn ohun tó ń mú kí ìgbésẹ̀ kọ̀ọ̀kan wáyé.


Bákan náà lọ̀rọ̀ rí pẹ̀lú àwọn tó ń rìn láàárín wa, tí wọ́n ń pe ara wọn ní Kristẹni aṣáájú. A gbọ́dọ̀ fi ojú tẹ̀mí, kì í ṣe ti ara, mọ ohun tí wọ́n ní lọ́kàn gan-an. Ṣé ohun èlò Ọlọ́run ni wọ́n, ṣé àwọn ohun tí wọ́n ń ṣe bá àwọn ẹ̀kọ́ Rẹ̀ nípa ìfẹ́, ìyọ́nú, àti iṣẹ́ ìsìn mu? Àbí wọ́n ní àwọn ète kan lọ́kàn tí wọ́n ń lépa, tí wọ́n sì ń ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí ohun tí wọ́n ń sọ?


Rántí ọ̀rọ̀ tí àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù sọ nínú 2 Kọ́ríńtì 11:14 pé: "Sátánì fúnra rẹ̀ a máa pa ara rẹ̀ dà di áńgẹ́lì ìmọ́lẹ̀". Àwọn ọ̀tá máa ń díbọ́n, wọ́n máa ń ṣe bí ẹni pé òótọ́ ni wọ́n ń sọ, kí wọ́n lè dẹkùn mú àwọn tí kò fura. Ó ń yí Ìwé Mímọ́ po, ó ń lo ìgbàgbọ́ gẹ́gẹ́ bí ohun ìjà, ó sì ń lo ìfọkànsìn fún ète búburú tirẹ̀.


A man looking back - Canva photo

Ẹ má ṣe jẹ́ kí àwọn ọ̀rọ̀ ẹnu lásán tàbí àwọn ìlérí asán nípa lórí wa. Ẹ jẹ́ ká wá ẹ̀rí tó fi èso tòótọ́ hàn, ìyẹn àwọn ohun tó ṣeé fojú rí tó ń fi ọ̀rọ̀ Kristi hàn nínú ìgbésí ayé àwọn tá à ń sapá láti bọlá fún. Ǹjẹ́ àwọn ohun tí wọ́n ń ṣe fi hàn pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ àwọn aládùúgbò wọn, pé wọ́n lẹ́mìí ìrẹ̀lẹ̀, àti pé wọ́n gbẹ́kẹ̀ lé Ọlọ́run pátápátá? Àbí ńṣe ni wọ́n ń fi ìjọ wọn hàn gẹ́gẹ́ bí "Mèsáyà" kejì? Ṣé wọ́n ń gbé ara wọn ga ju Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tó wà lákọọ́lẹ̀ lọ? Ǹjẹ́ wọ́n máa ń fi ohun tí wọ́n kà dípò Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ṣé wọ́n máa ń yọ ọ́ kúrò nínú rẹ̀, ṣé wọ́n sì máa ń yí i padà, tí wọ́n á sì máa sọ pé àwọn mọ ohun tó ju ti Ẹ̀mí Mímọ́ lọ?


Nítorí pé nígbẹ̀yìngbẹ́yín, òpin ò lè sọ àwọn ọ̀nà di mímọ́. Kò sí ète rere kankan, bó ti wù kó dára tó, tó lè jẹ́ àwíjàre fún ìwà tó lòdì sí ohun tí ìgbàgbọ́ wa dá lé.


Nítorí náà, ẹ jẹ́ ká máa gbàdúrà. Gbàdúrà pé kí Ọlọ́run fún ẹ ní ìfòyemọ̀ àti ọgbọ́n tó máa jẹ́ kó o lè já bọ́ nínú ẹ̀tàn. Gbàdúrà fún ìgboyà láti dènà àdàkàdekè, láti yan àwọn olùdarí tí ó gbé ojúlówó ọ̀nà Kristi kalẹ̀. Ẹ sì máa gbàdúrà, pẹ̀lú ìgbàgbọ́ tí kò yẹ̀, kí Ọlọ́run lè tú àṣírí gbogbo ètò búburú tó wà ní ìkọ̀kọ̀, kí ó sì tan ìmọ́lẹ̀ Rẹ̀ sórí àwọn ìkookò tí ó wọ aṣọ àgùntàn.



Ẹ jẹ́ kí n ṣàkọsílẹ̀ àwọn àmì tó máa jẹ́ kó rọrùn láti dá ẹni tó pe ara rẹ̀ ní "ọkùnrin Ọlọ́run" mọ̀ nígbà tó bá ń ṣe ohun tí Sátánì fẹ́;






Wọ́n á gbé ara wọn ga sí ipò Jésù, tí wọ́n á sì máa fi ara wọn hàn gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìgbàlà.




Wọ́n á lo "ìbẹ̀rù" gẹ́gẹ́ bí ohun èlò tí wọ́n fi ń darí ara wọn, kì í ṣe ìfẹ́, gẹ́gẹ́ bí Jésù ti ṣe.




Ó ṣeé ṣe kí wọ́n máa fẹ́ owó.




Wọ́n á máa yí Bíbélì po, wọ́n á tiẹ̀ máa sọ pé àwọn mọ̀ ju àwọn tí Ọlọ́run lò láti ṣàkójọ ọ̀rọ̀ rẹ̀.




Dípò kí wọ́n máa darí àwọn èèyàn sọ́dọ̀ Ọlọ́run, ṣe ni wọ́n á máa darí wọn sọ́dọ̀ ara wọn. Gbogbo nǹkan ló dá lórí wọn.



Gẹ́gẹ́ bí ọ̀gbẹ́ni John MacArthur ṣe rán wa létí, ó sọ pé, "Ìdí rere kan kò lè mú káwọn èèyàn hùwà ibi. Nígbà tí Ọlọ́run bá ń ṣiṣẹ́, ó ń ṣiṣẹ́ láti inú ọkàn rere sí èso rere. Kì í bẹ̀rẹ̀ sí í jẹrà kó sì máa retí pé òun á wá di ẹni tó ń dùn ún jẹ".



Báwo lo ṣe lè dá ẹni tó jẹ́ ojúlówó èèyàn Ọlọ́run mọ̀, ẹni tó ń ṣe iṣẹ́ Ìjọba Ọlọ́run?






Wọ́n á máa lo ọ̀pọ̀ àkókò nínú yàrá ìkọ̀kọ̀, tí wọ́n á máa gbàdúrà fún àwọn tó ń gbọ́.




Ìgbà gbogbo ni wọ́n á máa gbára lé ipa tí Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run ń kó.




Kò ní pẹ́ rárá tí wọ́n á fi máa dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run, tí wọn ò sì ní máa dá ara wọn lóhùn.




Àwọn tó sún mọ́ wọn yóò máa ṣe kàyéfì nípa oore ọ̀fẹ́ tí Ọlọ́run fi hàn sí wọn.




Wọn kì í fi àìlera ẹ̀dá pa mọ́, àmọ́ nígbà tí wọ́n bá ṣe àṣìṣe, wọ́n máa ń gbà á, wọ́n sì máa ń tọrọ àforíjì.



Bẹ́ẹ̀ ni o, ẹnì kan lè ti ń polongo orúkọ Jésù fún ọ̀pọ̀ ọdún, síbẹ̀ kó máa ṣe ohun tí Sátánì fẹ́. Ẹnì kan tiẹ̀ lè bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìpè tòótọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, kí ó sì yí padà nígbà tó bá yá nínú ìgbésí ayé rẹ̀ láti máa ṣiṣẹ́ fún Sátánì.



Bí mo ṣe rọ àwùjọ kékeré àwọn ọ̀dọ́ kan lónìí, ó ṣe pàtàkì pé kí ìwọ fúnra rẹ mọ Bíbélì. Ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run kọ kì í ṣe ìwé àṣírí kan tí kìkì àwùjọ àwọn èèyàn kan lè lóye rẹ̀; nígbà tó o bá ṣí ìwé náà, tó o sì fi tọkàntọkàn béèrè fún ìlàlóye ẹ̀mí mímọ́, yóò tọ́ ọ sọ́nà sí gbogbo òtítọ́. Kì í wulẹ̀ ṣe pé kó o kàn gbára lé ohun tí òjíṣẹ́ Ọlọ́run kan sọ tàbí ohun tí kò sọ, o lè ṣí Bíbélì fúnra rẹ kó o sì gbàdúrà fún ìtọ́sọ́nà ẹ̀mí mímọ́. Kódà bí pásítọ̀ rẹ bá tiẹ̀ jẹ́ "Àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù" tàbí "Sílásì", o ṣì lè ṣàyẹ̀wò ohun tó wà nínú Bíbélì láti mọ̀ bóyá àwọn ohun tí wọ́n fi ń kọ́ni bá Bíbélì mu, bíi tàwọn Kristẹni tó wà ní Bèróà nínú Ìṣe 17:10-12.



Gẹ́gẹ́ bó ṣe máa ń rí, mo bẹ̀ ẹ́ pé kó o máa bá Ọlọ́run rìn nínú àjọṣe tó dán mọ́rán. Kí Ọlọ́run bù kún yín

Comments

Rated 0 out of 5 stars.
No ratings yet

Add a rating
bottom of page