![](https://static.wixstatic.com/media/05c627_556e3d63587e4194913e7586006aee1e~mv2.jpg/v1/fill/w_980,h_980,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/05c627_556e3d63587e4194913e7586006aee1e~mv2.jpg)
Kò Sí Àwọn Ẹkùn Mọ́, A Ní Kìnnìún Náà: Àrídájú sí "Ẹlẹ́kọ̀ọ́ Ẹkùn" tí Paramount Animation ṣe
Ní nǹkan bí ọdún 2016 (níwọ̀n ìgbà tí mo ti lè rántí), mo béèrè lọ́wọ́ akẹ́kọ̀ọ́ kékeré kan ní Yunifásítì mi nígbà náà nípa bí nǹkan ṣe rí fún un àti bí nǹkan ṣe rí fún un; mo ṣàkíyèsí pé ó ti di aláìṣiṣẹ́ nínú àwọn ìgbòkègbodò ìhìnrere kan tí ó máa ń ṣe tẹ́lẹ̀. Lára ohun tó sọ fún mi ni pé ìṣòro ńlá kan ló fà á tóun ò fi wàásù mọ́. Ó ń bá àwọn ẹ̀mí èṣù tó ń fìyà jẹ ọ́ àti àwọn ẹ̀mí èṣù tó ń gbà á lọ jà nípasẹ̀ àwọn ìwé tó ń kà nílé kó tó padà síléèwé. Mo ní láti sọ fún un pé kó ṣàlàyé síwájú sí i nítorí pé nígbà yẹn, èrò pé ẹnì kan lè di ẹni ẹ̀mí èṣù mú nípasẹ̀ ìwé kíkà nìkan ò yé mi rárá.
Ó ń bá a lọ láti ṣàlàyé pé àwọn òbí òun sábà máa ń yẹra fún òun nílé, èyí sì máa ń jẹ́ kó máa dá wà lọ́pọ̀ ìgbà. Nígbà tóun nìkan wà, ó bẹ̀rẹ̀ sí í ka oríṣiríṣi ìwé, pàápàá àwọn ìwé tó dá lórí ìfẹ́ àti eré ìfarapitú. Nígbà tó yá, ó ṣeé ṣe fún un láti ka ẹgbẹ̀rún kan ọ̀rọ̀ ní ìyára kánkán bí ojú kan. Àmọ́, bí èyí ṣe ń bá a lọ, ó bẹ̀rẹ̀ sí rí àwọn ẹni àjèjì tó ń lépa rẹ̀ nínú àlá, ó sì wá burú sí i débi pé ó bẹ̀rẹ̀ sí fi àwọn ẹ̀mí èṣù gidi hàn. Èyí jẹ́ àpẹẹrẹ bí àwọn àwòrán inú ìwé, fíìmù, àti orin pàápàá ṣe lè nípa lórí àwọn èèyàn ní ti gidi.
Nínú ayé kan tí ìtàn àròsọ ti kún inú rẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti ṣàyẹ̀wò àwọn ìsọfúnni tó wà nídìí wọn, pàápàá àwọn tí wọ́n darí sí àwọn ọpọlọ ọ̀dọ́ tí nǹkan lè yí pa dà. Paramount Animation's "The Tiger's Apprentice" ṣafihan ohun iyanu kan, ṣugbọn nipasẹ lẹnsi onkọwe Kristiẹni, o mu awọn ifiyesi nipa igbega ti o ni imọran ti awọn akori ati aami ti ko ni Bibeli. Àpilẹ̀kọ yìí wà fún fífi hàn pé ọ̀ràn ò rí bẹ́ẹ̀, ó sì ń sọ pé ó yẹ ká yí padà sí àwọn ìtàn tó dá lórí Kristi, èyí tó ń fún àwọn ọmọ lókun nípa tẹ̀mí.
Àwọn ọmọdé máa ń fẹ́ràn láti máa gbọ́ àwọn ìtàn alárinrin tó kún fún iṣẹ́ òkùnkùn àti àwọn ẹ̀dá inú ìtàn àròsọ. Àwòkẹ́kọ̀ọ́ "The Tiger's Apprentice" dá lórí ọ̀rọ̀ nípa ọmọdékùnrin kan tí wọ́n gbé iṣẹ́ lé lọ́wọ́ láti dáàbò bo òkúta kan tí ẹyẹ Phoenix wà nínú rẹ̀, ìyẹn ẹyẹ inú ìtàn àròsọ tó wá látinú ìtàn àròsọ àwọn Gíríìkì. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtàn yìí fani mọ́ra, síbẹ̀ ó léwu láti jẹ́ kí àwọn ọmọdé mọ àwọn àṣà àtọwọ́dọ́wọ́ tó ta ko ẹ̀kọ́ Bíbélì. Bíbélì, nínú Diutarónómì 18:9-12, kìlọ̀ fún wa nípa àwọn àṣà tó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọlọ́run mìíràn, títí kan wíwoṣẹ́ àti iṣẹ́ òkùnkùn. Bí fíìmù náà ṣe fi irú àwọn èrò bẹ́ẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ohun tí ìtàn náà dá lé, ó lè mú kí àwọn ọmọdé má mọ ewu tó wà níbẹ̀ mọ́.
Láti Zodiac Tiger sí Kìnnìún Júdà:
Ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń sọ nínú fíìmù náà nípa ẹkùn tó ń dáàbò bo èèyàn bá ohun tí Bíbélì sọ nípa bíbójútó ọmọ mu gan-an. Àmọ́, dípò kí wọ́n gbára lé àwọn ẹ̀dá inú ìtàn àròsọ bí ẹkùn, tó jẹ́ àmì tí wọ́n sábà máa ń fi wé àṣà ìbílẹ̀ Ìlà Oòrùn ayé, ohun táwọn ọmọdé nílò ni ìtàn tó dá lórí Kristi, tó fi Jésù Kristi, "Kìnnìún ẹ̀yà Júdà" (Ìṣípayá 5:5) hàn gẹ́gẹ́ bí olùdáàbòbò tó ga jù lọ. Ẹbọ tí Kristi rú lórí àgbélébùú, gẹ́gẹ́ bí Jòhánù 3:16 ṣe sọ, ń fúnni ní ìgbàlà àti ààbò ayérayé, èyí tó ju èròǹgbà èké èyíkéyìí lọ. Tí wọ́n bá jẹ́ kí òtítọ́ yìí ṣe kedere sí wọn, ó máa jẹ́ kí wọ́n rí ìbùkún gbà, á sì tún dáàbò bò wọ́n lọ́wọ́ àwọn ẹ̀mí èṣù tí wọ́n máa ń fi àwòrán ara ògiri àtàwọn eré orí kọ̀ǹpútà tàn kálẹ̀.
Agbára Àwọn Ìtàn Tí Wọ́n Gbé Ka Kristi:
Kristẹni òǹkọ̀wé nì, C.S. Lewis, nínú ìwé rẹ̀ tó gbajúmọ̀ náà, "Mere Christianity", tẹnu mọ́ bó ti ṣe pàtàkì tó pé ká máa fi àwọn ìtàn tó ń fi àwọn ìlànà Kristẹni hàn nípa bí nǹkan ṣe máa ń rí lára wa mọ bí nǹkan ṣe rí lára wa. Ó ní àwọn ìtàn ní agbára láti mọ ojú tí a fi ń wo ayé àti òye wa nípa rere àti búburú. Nípa sísọ àwọn ìtàn tó dá lórí ìfẹ́ Kristi, ìrúbọ rẹ̀, àti ìṣẹ́gun rẹ̀ nígbẹ̀yìngbẹ́yín, a lè fún àwọn ọmọ ní ohun tó máa ràn wọ́n lọ́wọ́ láti máa tẹ̀ lé ìlànà ìwà rere tó dá lórí òtítọ́ Bíbélì.
Èyí kì í ṣe ìkésíni fún ìdánilẹ́kọ̀ọ́, bí kò ṣe ìkésíni fún ìjìnlẹ̀ òye àti ète. Gẹ́gẹ́ bí òbí àti olùgba ìròyìn, a gbọ́dọ̀ ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn ìsọfúnni tó wà nínú àwọn ìtàn tí a ń sọ fún àwọn ọmọdé. Ìwé "The Tiger's Apprentice" rán wa létí pé ó yẹ ká máa ṣe àwọn nǹkan tó bá ti Kristi mu, èyí tó lè mú kí àwọn ọ̀dọ́ máa ronú lọ́nà tó máa mú kí wọ́n dàgbà nípa tẹ̀mí. Tá a bá fi àwọn àmì tó bá ìlànà Kristẹni mu rọ́pò àwọn àpèjúwe tí kò bá Bíbélì mu, a lè ran àwọn ọmọ wa lọ́wọ́ láti kojú àwọn ìṣòro tó wà nínú ayé yìí pẹ̀lú ìgbàgbọ́ tó fẹsẹ̀ múlẹ̀ dáadáa.
Àwọn tó ṣe é
Caleb Oladejo
A ṣe tán láti gba ìrànlọ́wọ́ owó yín. A mọ̀ pé ìjọ àdúgbò rẹ ni ohun tó ṣe pàtàkì jù lọ fún ọ, ṣùgbọ́n bí o bá nífẹ̀ẹ́ láti ṣètìlẹ́yìn fún ìsapá ìhìnrere wa nípa owó, o lè ṣe bẹ́ẹ̀ níbí ní tààràtà sí Wema Bank, 0241167724, Caleb Oladejo (ní Nàìjíríà) tàbí lo ìjápọ̀ yìí https://paystack.com/pay/ETT-support (ó ń gba ìsanwó káàkiri àgbáyé). O tún lè bá wa sọ̀rọ̀ nípa lílo àwọn ìsọfúnni tó wà nísàlẹ̀ yìí. Ìrànlọ́wọ́ owó rẹ ni a ó lò láti ṣètìlẹyìn fún ètò ìpolongo ìhìn rere wa àti àwọn mìíràn. Ẹ ṣeun, kí Ọlọ́run sì bù kún yín.
Ìwé ìròyìn Slice of Infinity jẹ́ ìtẹ̀jáde ti Engaging the Truth Team Ministry (ETT). Fun awọn adura, awọn asọye, atilẹyin, tabi awọn ibeere miiran, o le kan si wa nipasẹ imeeli wa communications.ett@gmail.com tabi pe wa ni (+234) 0906 974 2199
Ǹjẹ́ o mọ̀? O lè darapọ̀ mọ́ àwọn òṣìṣẹ́ wa tó mọṣẹ́ dunjú kó o sì máa sìn
Comentarios