top of page

JÉSÙ ÀTI ÀWỌN ORÍLẸ̀-ÈDÈ KÓLÓNÍÌ: Ṣíṣàì Fọ̀rọ̀ Pa Mọ́

Writer's picture: Caleb OladejoCaleb Oladejo


Ìtàn ìbànújẹ́ nípa bí àwọn ará Ìwọ̀ Oòrùn ayé ṣe ń ṣàkóso ilẹ̀ wọn àti bí wọ́n ṣe ń ta ẹrú nílẹ̀ Áfíríkà ti kó ìbànújẹ́ ńláǹlà bá àwọn èèyàn, ó sì bọ́gbọ́n mu pé èyí ti mú kí ìbínú àti ìkórìíra túbọ̀ pọ̀ sí i. Àmọ́, ó ṣe pàtàkì pé ká yẹra fún jíjẹ́ kí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tá a ti dá sẹ́yìn ba òye wa nípa àwọn òtítọ́ mìíràn jẹ́. Ọ̀kan lára irú èrò òdì bẹ́ẹ̀ ni pé wọ́n ń gbìyànjú láti so Jésù Kristi pọ̀ mọ́ orí tó ṣókùnkùn yìí, tí wọ́n ń sọ pé Jésù jẹ́ irinṣẹ́ tí àwọn ará Ìwọ̀ Oòrùn ayé ń lò láti tẹ àwọn èèyàn lórí ba. Àpilẹ̀kọ yìí fẹ́ fi hàn pé irọ́ gbuu ni ọ̀rọ̀ tí wọ́n ń sọ nípa Jésù yìí, ó sì fẹ́ jẹ́ ká mọ ìyàtọ̀ tó wà láàárín Jésù àti iṣẹ́ tó jẹ́ àtàwọn ohun táwọn oníṣòwò náà ṣe, ó sì tún fẹ́ jẹ́ ká mọ bó ṣe jẹ́ ẹni tó kárí ayé àti agbára tó ní láti yí àwọn nǹkan pa dà.


Láìdàbí èrò òdì táwọn èèyàn ní, ẹ̀sìn Kristẹni ti fìdí múlẹ̀ nílẹ̀ Áfíríkà tipẹ́tipẹ́ ṣáájú kí àwọn ará Yúróòpù tó bẹ̀rẹ̀ sí ṣàkóso ilẹ̀ náà. Àwọn ẹ̀rí àkọ́kọ́ fi hàn pé ó ti wà láti ọ̀rúndún kìíní sànmánì tiwa, pẹ̀lú Ìjọ Alexandria tí ó ń ṣe ipa pàtàkì nínú pípín ìgbàgbọ́ káàkiri Àríwá Áfíríkà. Nígbà tó fi máa di ọ̀rúndún kẹrin, ìjọba àwọn Aksumite ní Etiópíà ti gba ìsìn Kristẹni, ó sì di ọ̀kan lára àwọn orílẹ̀-èdè tó kọ́kọ́ di Kristẹni láyé. Láfikún sí i, àwọn ohun táwọn awalẹ̀pìtàn rí fi hàn pé àwọn Kristẹni ti wà ní onírúurú àgbègbè, títí kan Nubia àti etíkun Swahili, ní ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún ṣáájú kí àwọn ará Ìwọ̀ Oòrùn ayé tó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣàkóso wọn.


Díẹ̀ rèé lára àwọn ìtàn tó yẹ ká gbé yẹ̀ wò:


Ọgọ́rùn-ún ọdún kìíní Sànmánì Kristẹni: A dá Ìjọ Coptic Orthodox sílẹ̀ ní Íjíbítì, ó sọ pé ó ti ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ wá láti inú Àpọ́sítélì Máàkù.


Ọ̀rúndún kẹrin sànmánì tiwa: Olú ọba Aksumite Ezana gba ẹ̀sìn Kristiẹni, tí ó fi Etiópíà ṣe orílẹ̀-èdè Kristiẹni. Èyí lè jẹ́ ọ̀kan lára ìdí tí Ethiopia kò fi di ilẹ̀ onílúwàláàyè.


Ọgọ́rùn-ún ọdún keje sànmánì tiwa: Ẹ̀sìn Kristiẹni gbèrú ní Nubia, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí àwọn ṣọ́ọ̀ṣì àti àwọn ohun èlò ìsìn tí wọ́n rí ní Sudan òde òní.


Ọgọ́rùn-ún kẹwàá sí kẹèkẹ́ẹ̀dógún sànmánì tiwa: Ìlú Kòrónà ní ẹ̀sìn Kristiẹni tó pọ̀ ní erékùṣù Kòrónà, tí òwò àti àṣà ìbílẹ̀ sì kó ipa pàtàkì nínú ìdàgbàsókè rẹ̀.


Yàtọ̀ sí àwọn ẹ̀rí tó wà nínú ìtàn yìí, ó ṣe pàtàkì láti tẹnu mọ́ ọn pé iṣẹ́ pàtàkì tí Jésù jẹ́ kọjá ibi tí wọ́n ti ń wàásù àti àṣà ìbílẹ̀, ó ń fún gbogbo èèyàn ní ìgbàlà àti ìrètí, láìka ẹ̀yà, ẹ̀yà tàbí ibi tí wọ́n ti wá sí. Bí Bíbélì ṣe sọ nínú Jòhánù 3:16, ó ní: "Nítorí Ọlọ́run nífẹ̀ẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí ó fi fi Ọmọ bíbí rẹ̀ kan ṣoṣo fúnni, kí olúkúlùkù ẹni tí ó bá ń lo ìgbàgbọ́ nínú rẹ̀ má bàa pa run, ṣùgbọ́n kí ó lè ní ìyè àìnípẹ̀kun".


Síwájú sí i, agbára tí Jésù ní láti yíni padà hàn kedere nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀rí tó ti wá láti gbogbo ayé, títí kan àwọn ẹ̀rí tó ti wá láti àwọn orílẹ̀-èdè Ìwọ̀ Oòrùn ayé. Bí Jésù bá jẹ́ irinṣẹ́ fún ìkápá láti Ìwọ̀-oòrùn nìkan, ìsọfúnni àti agbára rẹ̀ kò ní bá àwọn ènìyàn láti oríṣiríṣi ẹ̀ka àyíká sọ̀rọ̀, kò sì ní yí wọn padà.


Ẹ jẹ́ ká gbé àwọn àpẹẹrẹ yìí yẹ̀ wò:


Reinhard Bonnke, ọmọ orílẹ̀-èdè Jámánì, tí ó gbajúmọ̀ fún àwọn ìrìn àjò ìyìn rere rẹ̀ sọ ìtàn ìgbàlà rẹ̀, ó ṣàlàyé pé ìhìn rere wọ inú ìdílé Bonnke nígbà tí míṣọ́nnárì ará Amẹ́ríkà kan tí ó sọnù nínú igbó, rí abúlé tí ìdílé rẹ̀ ń gbé, ó sì gbàdúrà fún ìmúláradá fún baba-ńlá rẹ̀ tí ó ní àìsàn líle koko tí a sì mú lára dá lẹ́yìn àdúrà ní orúkọ Jésù.


Ọ̀kẹ́ àìmọye èèyàn kárí ayé ló ń rí ìtùnú àti okun gbà nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ tí wọ́n ní nínú Jésù, tí wọ́n ń wá ìtọ́sọ́nà àti ìdí fún ìgbésí ayé wọn. Àkọsílẹ̀ nípa Jésù kọjá ilẹ̀ Áfíríkà!


Àwọn èèyàn jákèjádò ayé, láìka ẹ̀yà tàbí ẹ̀yà tí wọ́n ti wá sí, ń rí ìyípadà nínú ìgbésí ayé wọn nípasẹ̀ bí wọ́n ṣe ń bá Jésù àtàwọn ẹ̀kọ́ rẹ̀ pàdé.


Mo mọ̀ nípa ìbínú àwọn ọmọ ilẹ̀ Áfíríkà nítorí pé èmi náà jẹ́ ọmọ ilẹ̀ Áfíríkà; a kò fẹ́ràn ìnilára àwọn aládàákòóso, a ó sì máa sọ̀rọ̀ nígbà gbogbo lòdì sí irú ìwà ìkà tí wọ́n ń hù sí ẹ̀dá ènìyàn. Àmọ́ ṣá o, a ò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ìbínú bo ìrònú wa mọ́lẹ̀ débi tí a ó fi máa rò pé agbára tí Jésù Kristi ní láti gba àwọn èèyàn là kò ní nǹkan kan ṣe pẹ̀lú ti àwọn ará Ìwọ̀ Oòrùn ayé. Bí ẹnikẹ́ni bá ti ṣe ohun kan tó lòdì sí ẹ̀dá ènìyàn, kì í ṣe Jésù tàbí ìhìn Rẹ̀ ni wọ́n ń ṣàpèjúwe rẹ̀.


Ó ṣe pàtàkì láti mọ ìyàtọ̀ láàárín àwọn ìwà ìbàjẹ́ tó ti wà tipẹ́tipẹ́ tí àwọn ará Ìwọ̀ Oòrùn ayé ń hù àti ìhìn àti agbára Jésù Kristi. Kì í ṣe pé sísọ pé Jésù jẹ́ irinṣẹ́ kan tó ń gbógun ti àwọn èèyàn jẹ́ ohun tí kò tọ̀nà nínú ìtàn nìkan ni, àmọ́ ó tún ń fi hàn pé àwọn ẹ̀kọ́ rẹ̀ kò ní láárí, kò sì ní ipa rere tó ní lórí àìmọye èèyàn jálẹ̀ ìtàn. Nípa fífi ìyàtọ̀ sáàárín òtítọ́ àti irọ́, a lè mọrírì ipa rere tí ìgbàgbọ́ Kristẹni ń ní, ká sì yẹra fún gbígbé àwọn èrò òdì tó lè ṣàkóbá fúnni lárugẹ.


Bí àwọn ìjápọ̀ èké wọ̀nyí bá ti ṣi ọ́ lọ́nà, jọ̀wọ́ jẹ́ kí ìfẹ́ àti ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run wọ inú ọkàn rẹ bí o ṣe ń pe Jésù wá sínú ìgbésí ayé rẹ lónìí. Mo nífẹ̀ẹ́ yín bí Ọlọ́run ṣe nífẹ̀ẹ́ yín, Jésù sì nífẹ̀ẹ́ yín jù bẹ́ẹ̀ lọ.


Àwọn tó ṣe é


Caleb Oladejo


A ṣe tán láti gba ìrànlọ́wọ́ owó yín. A mọ̀ pé ìjọ àdúgbò rẹ ni ohun tó ṣe pàtàkì jù lọ fún ọ, ṣùgbọ́n bí o bá rí i pé ó yẹ kí o ṣètìlẹ́yìn fún ìsapá ìhìnrere wa nípa owó, o lè ṣe bẹ́ẹ̀ níbí ní tààràtà sí Wema Bank, 0241167724, Caleb Oladejo (ní Nàìjíríà) tàbí lo ìjápọ̀ yìí https://paystack.com/pay/ETT-support (ó máa ń gba owó káàkiri àgbáyé). O tún lè bá wa sọ̀rọ̀ nípa lílo àwọn ìsọfúnni tó wà nísàlẹ̀ yìí. Ìrànlọ́wọ́ owó rẹ ni a ó lò láti ṣètìlẹyìn fún ètò ìpolongo ìhìn rere wa àti àwọn mìíràn. Ẹ ṣeun, kí Ọlọ́run sì bù kún yín.


Iwe iroyin Slice of Infinity jẹ atẹjade kan

Comments

Rated 0 out of 5 stars.
No ratings yet

Add a rating

O ṣeun fun ṣiṣe alabapin! Iwọ yoo gba iwifunni nigbakugba ti a ṣe atẹjade ifiweranṣẹ tuntun kan. Awọn itọju ETT!

Anfani wa leti fi Owo Re Ran ETT Lowo
A mọ̀ pé ojúṣe rẹ àkọ́kọ́ ni ìjọ àdúgbò rẹ, ṣùgbọ́n tí o bá nímọ̀lára láti ṣètìlẹ́yìn fún ìsapá ihinrere wa ní ETT, a mọrírì rẹ̀ àti bẹ́ẹ̀ náà ni Ọlọ́run.

Firanṣẹ gbogbo awọn ẹbun owo si Wema Bank 0241167724 CALEB OLADEJO tabi FCMB 7407524019 ENGAGING THE TRUTH TEAM

  • Facebook
  • Telegram icon

© 2023 nipasẹ Ṣiṣepo Ẹgbẹ Otitọ, ti a ṣẹda pẹluWix.com

bottom of page