Tertullian kò fara mọ́ gbígbé ọjọ́ tí wọ́n ń fi ṣe Saturnalia kalẹ̀, ó mẹ́nu kan pé inú ẹ̀sìn àwọn kèfèrí Róòmù ló ti bẹ̀rẹ̀, ó sì sọ pé "kò bófin mu láti gba àwọn ayẹyẹ àjọ̀dún lọ́wọ́ àwọn kèfèrí láti fi ṣe ayẹyẹ ẹ̀sìn wa". Tertullian gbà gbọ́ pé ṣíṣe ìrántí ikú àti àjíǹde Kristi ṣe pàtàkì ju ṣíṣe ayẹyẹ ìbí rẹ̀ lọ́jọ́ tí wọ́n ń ṣe àwọn àṣà ìbọ̀rìṣà...
Kérésìmesì jẹ́ àkókò tí àwọn iná máa ń tàn yòò, tí àwọn èèyàn máa ń pé jọ pọ̀, tí wọ́n sì máa ń yọ̀; àmọ́ lábẹ́ gbogbo ayọ̀ tó máa ń wà níbẹ̀, ìtàn tó yàtọ̀ síra tó sì fani lọ́kàn mọ́ra wà níbẹ̀ bí àwọn ohun ọ̀ṣọ́ igi Kérésìmesì. Ẹ jẹ́ ká wá bọ́ àwọn ohun tó wà nínú ayẹyẹ yìí kúrò, ká wá wo ibi tó ti bẹ̀rẹ̀, ká sì wá wo ibi tí ayẹyẹ yìí ti bẹ̀rẹ̀.
Ẹ jẹ́ ká jọ rìnrìn àjò lọ sí ìlú Róòmù ìgbàanì, níbi tí ayẹyẹ Saturnalia ti bẹ̀rẹ̀. Oṣù December, tó jẹ́ àkókò òkùnkùn àti òtútù, wá di àkókò pàtàkì, onírúurú àṣà ìbílẹ̀ sì máa ń ṣe ayẹyẹ láti mú ìmọ́lẹ̀ àti ooru wá sínú ìgbésí ayé wọn. Láti ìgbà àjọyọ̀ Saturnalia ti àwọn ará Róòmù títí di ìgbà àjọyọ̀ Yule ti àwọn ará Scandinavia, àkókò tí oòrùn máa ń yí padà ní ìgbà òtútù jẹ́ àkókò àríyá àti fàájì. Ibẹ̀ làwọn abọ̀rìṣà ti máa ń ṣayẹyẹ ìgbà òtútù nígbà tí wọ́n bá ń ṣayẹyẹ Saturnalia, ìyẹn àjọyọ̀ àríyá àti fífúnni lẹ́bùn.
Bí Ìjọ Kátólíìkì ṣe rò láti tan ìgbàgbọ́ Kristẹni kálẹ̀ (kì í ṣe ní ìbámu pẹ̀lú ìdarí Ẹ̀mí Mímọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ ìmọ̀lára àti ètò láti fi àṣẹ wọn hàn), pẹ̀lú èrò wípé wọ́n ń wá bí wọ́n á ṣe ṣe àwọn ayẹyẹ tí ó wà nísinsìnyí sínú ìtàn tiwọn, tí yóò jẹ́ kí ó rọrùn fún àwọn kèfèrí láti yí padà sí ẹ̀sìn Kristiẹni, wọ́n yí ọjọ́ ayẹyẹ Saturnalia (25th December) padà sí ayẹyẹ ìbí Jésù Kristi. Ni akoko ìwé Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì, kò sí àkọsílẹ̀ kankan tó fi hàn pé ijo ti o koko bere n ṣe irú "ọjọ́ ìbí Jésù" bẹ́ẹ̀. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n mọrírì ìbí Jésù, wọ́n sì dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run fún ìbí rẹ̀, síbẹ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ tó wọ ìgbàgbọ́ wọn lọ́kàn tó sì mú kí wọ́n máa wàásù ìhìn rere ni ikú àti àjíǹde Jésù, Ọmọ Ọlọ́run.
Nígbà tí Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì bẹ̀rẹ̀ sí fi ayẹyẹ Kristẹni rọ́pò ìbọ̀rìṣà yìí, wọn ò dáwọ́ àwọn àṣà ìbọ̀rìṣà náà dúró. Ǹjẹ́ o ti ronú nípa ibi tí igi Kérésìmesì tàbí igi Yule ti wá? Àwọn àṣà wọ̀nyí náà wá látinú àṣà ìbọ̀rìṣà. Igi tó máa ń tutù yọ̀yọ̀, tó dúró fún ìwàláàyè nígbà òtútù, àti igi Kérésì, tó máa ń fúnni ní ooru àti ìmọ́lẹ̀, jẹ́ apá pàtàkì lára àwọn ayẹyẹ àwọn kèfèrí tipẹ́tipẹ́ kí wọ́n tó di ti àwọn Kristẹni.
Àwọn Kristẹni kan kò fara mọ́ irú àṣà bẹ́ẹ̀, àmọ́ agbára àti ipa tí ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì ní kò dín kù. Òpìtàn kan tó ń jẹ́ Eusebius ti Kesaréà, tó gbé ayé ní ọ̀rúndún kẹrin, ṣàkọsílẹ̀ bí Tertullian, ẹlẹ́kọ̀ọ́ ìsìn kan tó gbé ayé ní ọ̀rúndún kejì, ṣe ta ko ṣíṣe ayẹyẹ ọjọ́ ìbí Jésù ní December 25. Tertullian kò fara mọ́ gbígbé ọjọ́ tí wọ́n ń fi ṣe Saturnalia kalẹ̀, ó mẹ́nu kan pé inú ẹ̀sìn àwọn kèfèrí Róòmù ló ti bẹ̀rẹ̀, ó sì sọ pé "kò bófin mu láti gba àwọn ayẹyẹ àjọ̀dún lọ́wọ́ àwọn kèfèrí láti fi ṣe ayẹyẹ ẹ̀sìn wa". Tertullian gbà gbọ́ pé fífi ikú àti àjíǹde Kristi sọ́kàn ṣe pàtàkì ju ṣíṣe ayẹyẹ ìbí rẹ̀ lọ́jọ́ táwọn abọ̀rìṣà máa ń ṣe.
Síbẹ̀, bí odò ńlá, bẹ́ẹ̀ náà ni àṣà ìbílẹ̀ náà ṣe ń lọ. Kérésìmesì, pẹ̀lú bí wọ́n ṣe máa ń ṣe é ní Róòmù àtijọ́ àti ìbùkún Ṣọ́ọ̀ṣì Roman Kátólíìkì, di ohun tó ń tànmọ́lẹ̀ nínú òkùnkùn ìgbà òtútù. Ó la òkun kọjá, ó gun àwọn òkè, ó sì gúnlẹ̀ sínú ọkàn àwọn èèyàn jákèjádò ayé, àṣà ìbílẹ̀ kọ̀ọ̀kan ló sì fi àlàfo tirẹ̀ kún un.
Ẹ jẹ́ kí n sọ àwọn kókó pàtàkì kan nínú ìtàn tó fi bí ayẹyẹ Kérésìmesì ṣe bẹ̀rẹ̀ hàn;
December 25: Ọjọ́ yìí bá àjọyọ̀ àwọn ará Róòmù ìgbàanì mu, ìyẹn Saturnalia, èyí tí wọ́n fi ń ṣayẹyẹ ìgbà òtútù àti ìgbà tí oòrùn máa ń padà bọ̀.
Fífúnni lẹ́bùn, Àjọyọ̀ àti Àríyá: Àṣà fífúnni lẹ́bùn ní December 25 jọra pẹ̀lú àjọyọ̀ Saturnalia tí wọ́n fi ń fi ẹ̀bùn tọrẹ àti àwọn àjọyọ̀ ìgbà òtútù àwọn kèfèrí mìíràn, níbi tí wọ́n ti máa ń rúbọ sí àwọn orisa tàbí tí wọ́n máa ń fi ẹ̀bùn tọrẹ láàárín àwọn olólùfẹ́. Àwọn àríyá aláyọ̀ àti ayẹyẹ tí wọ́n máa ń ṣe nígbà Kérésìmesì jọ ti Saturnalia àtàwọn ayẹyẹ ìgbà òtútù àwọn kèfèrí mìíràn, èyí sì fi hàn pé àwọn àṣà ayẹyẹ náà jọra.
Àwọn Àmì àti Àṣà:
Igi Yule: Àṣà fífi igi dáná yìí ti bẹ̀rẹ̀ nílẹ̀ Jámánì àti Scandinavia nígbà tí wọ́n ń ṣayẹyẹ ìgbà òtútù, níbi tí wọ́n ti gbà gbọ́ pé iná máa ń ṣàpẹẹrẹ bí oòrùn ṣe ń tún ayé wá, ó sì máa ń lé àwọn ẹ̀mí búburú kúrò.
Àwọn Igi Tó Máa Ń Hùwà Búrẹ́ọ̀ṣì: Fífi àwọn igi tó máa ń hù búrẹ́ọ̀ṣì àti ewé búrẹ́ọ̀ṣì ṣe ohun ọ̀ṣọ́ jọra pẹ̀lú bí àwọn ará Íjíbítì àti Róòmù ìgbàanì ṣe máa ń lo àwọn ẹ̀ka igi tó máa ń hù búrẹ́ọ̀ṣì nígbà àjọyọ̀ ìgbà òtútù.
Bàbá Kérésì: Bó tilẹ̀ jẹ́ pé òótọ́ ni pé ọ̀dọ̀ St. Nicholas ará Myra ni wọ́n ti mọ Bàbá Kérésì, àwọn òrìṣà abọ̀rìṣà bíi Odin, tó máa ń gun ẹṣin tó ń fò, tó sì máa ń fi ẹ̀bùn san ẹ̀san fáwọn ọmọ tó bá hùwà ọmọlúwàbí lẹ́yìn ìgbà òtútù, ni wọ́n ti mú kí wọ́n mọ bí wọ́n ṣe ń fúnni lẹ́bùn.
Ipa Tó Ní Lórí Gbogbo Èèyàn:
Ẹ̀kọ́ tí wọ́n ń pè ní Syncretism: Ẹ̀kọ́ tí wọ́n ń pè ní syncretism ni pé wọ́n gba àwọn àṣà àwọn abọ̀rìṣà kan sínú ẹ̀sìn Kristẹni. Ṣọ́ọ̀ṣì Roman Kátólíìkì, tó ń wá ọ̀nà láti gbin ọlá àṣẹ tirẹ̀ síbi tó pọ̀ sí i láìjẹ́ pé ó pa gbogbo àṣà ìbọ̀rìṣà tó wà tẹ́lẹ̀ rẹ́ pátápátá, mú àwọn àṣà àti ayẹyẹ kèfèrí kan wọlé, ó sì fún wọn ní ìtumọ̀ tuntun nínú ìtàn Kristẹni. Àdéhùn tí kò bófin mu ni.
Bí Àṣà Àwọn Aráàlú Ṣe Ń Yí Padà: Láti ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn ni àwọn èèyàn ti ń ṣe ayẹyẹ Kérésìmesì, wọ́n sì ń tẹ̀ lé àṣà ìbílẹ̀ wọn, èyí sì túbọ̀ mú kó ṣòro láti mọ ìyàtọ̀ tó wà láàárín ẹ̀sìn Kristẹni àti ẹ̀sìn àwọn abọ̀rìṣà.
Bí mo ṣe ń ronú lórí àwọn ikini tí wọ́n ń fúnni lọ́jọ́ Kérésìmesì lẹ́nu àìpẹ́ yìí, mo ronú nípa bí ọ̀pọ̀ ṣọ́ọ̀ṣì ṣe ń ṣe ayẹyẹ náà lónìí, tí wọ́n ń yin Ọlọ́run, tí wọ́n sì ń jọ́sìn rẹ̀, tí wọ́n ń dúpẹ́ lọ́wọ́ Ọlọ́run fún ìbí Jésù Kristi. Mo ronú nípa bí ìyìn wọ̀nyí ṣe máa ṣe Olúwa láǹfààní. Mo béèrè lọ́wọ́ Olúwa pé, "Ṣé gbogbo ìyìn àti ìjọsìn tí wọ́n ń fún ọ, ṣé o ò ní gbà á ni?" Olúwa dá mi lóhùn pé "Kalebu, báwo ni mo ṣe lè fi ohun kan tí ó ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ iborisa ṣe ògo fún mi?"
_______________________
Ṣe atilẹyin fun Ile-iṣẹ ihinrere wa pẹlu 300 NGN ($ 0.36) tabi diẹ sii. Ole e lo linki adiresi yi https://paystack.com/pay/ett-one-time-support ((a máa ń gba owó káàkiri àgbáyé)
Comments