![](https://static.wixstatic.com/media/05c627_fdd0987dbc934ae8b605f2fc245c2ab6~mv2.jpg/v1/fill/w_980,h_980,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/05c627_fdd0987dbc934ae8b605f2fc245c2ab6~mv2.jpg)
Ẹ káàbọ̀ o, inú mi dùn gan-an pé ẹ ń ka àpilẹ̀kọ yìí. Mo ti gba àwọn èèyàn mélòó kan tí wọn ò fara mọ́ ìsìn Kristẹni àti ṣọ́ọ̀ṣì. Ohun kan ti mo ri pe o wọpọ fun gbogbo wọn, ni ikorira wọn si bi awọn ti a npe ni pasitọ ati awọn adari ile ijọsin ṣe n gba awọn ọmọlẹyin wọn nigba ti o ba de si imọran ti idamẹwa ati ọrẹ. Ó máa ń ba ọkàn mi nínú jẹ́ nítorí pé àwọn ènìyàn wọ̀nyí ni ó yẹ kí a gbìyànjú láti mú wá sínú ìgbàgbọ́, ṣùgbọ́n ibi tí wọ́n ń rí tún ń mú wọn jìnnà sí àgbélébùú tí ó ń mú kí ìsapá ìjíhìnrere wa nira sí i. Ìdí nìyí tí mo fi fẹ́ pèsè ojú ìwòye Bíbélì lórí èyí, kí ìwọ, olùkàwé mi, lè lóye òtítọ́ fún ara rẹ kí o sì gbé ní àárín ìfẹ́ Ọlọ́run.
Èrò ti ìdámẹ́wàá, tí ó túmọ̀ sí ìdámẹ́wàá, ti jinlẹ̀ nínú Májẹ̀mú Láéláé (Léfítíkù 27:30). Lábẹ́ Òfin Mósè, Ọlọ́run pàṣẹ fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì pé kí wọ́n ya ìpín kan pàtó sọ́tọ̀ nínú irè oko wọn àti ẹran ọ̀sìn wọn gẹ́gẹ́ bí ìdámẹ́wàá. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà ni Òfin Mósè gbà mẹ́nu kan ìdá mẹ́wàá:
Ìdámẹ́wàá Àkọ́kọ́ (Léfítíkù 27:30-32): Ìdámẹ́wàá yìí, tí wọ́n sábà máa ń fi irè oko ṣe, ni wọ́n fi ń gbọ́ bùkátà àwọn ọmọ Léfì, ìyẹn ẹ̀yà tí Ọlọ́run fi iṣẹ́ ìsìn síkàáwọ́ wọn nínú Májẹ̀mú Láéláé.
Ìkẹwàá Kejì (Diutarónómì 14:22-27): Ìkẹwàá yìí, tí wọ́n máa ń san lẹ́ẹ̀kan lọ́dún mẹ́ta, ni wọ́n máa ń lò fún ayẹyẹ ayẹyẹ àti fún ríran àwọn òtòṣì àtàwọn ọmọ Léfì lọ́wọ́.
Ìdámẹ́wàá Ìlú Àgùntàn (Léfítíkù 27:32): Ìdá mẹ́wàá nínú iye ẹran ọ̀sìn tí ẹnì kan bá ní ni wọ́n tún ń pè ní ìdámẹ́wàá.
Bí ó tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀, Májẹ̀mú Tuntun fi ìyípadà nínú èrò tó bá dé ọ̀ràn èrò yìí hàn, tí ó yí padà láti fi ìdámẹ́wàá sí fífúnni (2 Kọ́ríńtì 9:6-7). Jésù tẹnu mọ́ "àṣẹ tuntun" ⁇ ìkésíni láti nífẹ̀ẹ́ ara wọn (Johannu 13:34) ⁇ èyí tí ó túmọ̀ sí ìgbésí ayé fífi tinútinú àti ìdùnnú fúnni (2 Kọrinti 9:7). Kì í ṣe iye kan pàtó ni wọ́n fi ń díwọ̀n owó tó ń wọlé fún wọn mọ́, bí kò ṣe pé kí wọ́n jẹ́ ọ̀làwọ́.
Òǹkọ̀wé Kristẹni kan tó gbajúmọ̀, John Piper, sọ ọ́ lọ́nà yìí pé: "Kì í ṣe ìdá mẹ́wàá nínú ọgọ́rùn-ún rẹ ni Ọlọ́run ń wá; Òun ń wá ìwọ fúnra rẹ".
Ipò tí fífúnni wà nínú Májẹ̀mú Tuntun kọjá àwọn ògiri ṣọ́ọ̀ṣì. (Gálátíà 2:10) A pè àwọn onígbàgbọ́ láti ṣètìlẹ́yìn fún ìjọ wọn (1 Kọ́ríńtì 16:2), ṣùgbọ́n láti tún bójú tó ìdílé wọn (1 Tímótì 5:8) títí kan àwọn òbí àti ìdílé tí ó tóbi (Òwe 3:27-28). A pè wọ́n láti jẹ́ aládùúgbò rere, (Luku 10:27-37) àti láti fi àánú hàn sí àwọn aláìní nínú àwùjọ wọn (Jákọ́bù 2:14-17).
Kò yẹ kí fífúnni ní nǹkan jẹ́ nítorí pé a fẹ́ ṣe ohun tí kò tọ́ tàbí nítorí ẹ̀bi tí ẹnì kan ti dá. Ìdánilójú wà lórí ìwà ọ̀làwọ́ aláyọ̀, ọkàn tí ó kún fún ìfẹ́ (1 Kíróníkà 29:14) tí ó ń wá ọ̀nà láti bù kún àwọn ẹlòmíràn. (Ìṣe 20:35)
Randy Alcorn, tó jẹ́ Kristẹni òǹkọ̀wé àti ẹlẹ́kọ̀ọ́ ìsìn, tẹnu mọ́ kókó yìí pé: "Ìmọrírì tó jinlẹ̀ ló yẹ kó mú ká máa fúnni lẹ́bùn, kì í ṣe nítorí pé ẹ̀rí ọkàn ń dà wá láàmú tàbí nítorí pé wọ́n ń fipá mú wa".
Kì í ṣe iye tí wọ́n máa san ló ṣe pàtàkì jù. Ohun tó ṣe pàtàkì jù ni ẹ̀mí tó wà lẹ́yìn fífúnni ⁇ ọkàn-àyà tí ìfẹ́ sún láti fúnni àti ìfẹ́ láti fún àwọn ẹlòmíràn ní ìbùkún Ọlọ́run.
Èrò fífúnni nínú Májẹ̀mú Tuntun kọjá ètò òfin nípa ìdámẹ́wàá nínú Májẹ̀mú Láéláé. A pè wá sí ìgbé ayé aláyọ̀ àti ọ̀làwọ́, kí á máa ṣètìlẹ́yìn fún ìjọ, ìdílé, àwọn aládùúgbò, àti àwọn aláìní láwùjọ wa. Ìfẹ́ fún Ọlọ́run àti ìfẹ́ láti bù kún àwọn ẹlòmíràn ló yẹ kó sún wa ṣe irú ọrẹ bẹ́ẹ̀.
Àwọn ìbéèrè mẹ́ta tí ọ̀pọ̀ èèyàn sábà máa ń béèrè nípa ìdámẹ́wàá ni mo fi kún un, mo sì gbìyànjú láti fún wọn ní ìdáhùn tó bá Bíbélì mu;
1. Ǹjẹ́ Mo Lè Fi Ìdá Mẹ́wàá Mi fún Aládùúgbò Mi Tó Wà Nínú Ìṣòro?
Gẹ́gẹ́ bí àṣà, ìdámẹ́wàá ń tọ́ka sí apá kan pàtó tí a yà sọ́tọ̀ fún ète ìsìn nínú Májẹ̀mú Láéláé. Àmọ́, ohun tí Májẹ̀mú Tuntun ń tẹnu mọ́ ni pé kéèyàn máa fi ayọ̀ àti ìwà ọ̀làwọ́ fúnni ní nǹkan. (2 Kọ́ríńtì 9:6-7)
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìtìlẹ́yìn fún ìjọ rẹ ṣe pàtàkì, (1 Kọ́ríńtì 16:2) Májẹ̀mú Tuntun gba àwọn onígbàgbọ́ níyànjú láti fún àwọn aláìní láwùjọ wọn ní nǹkan, (Jákọ́bù 2:14-17) títí kan àwọn aládùúgbò wọn. (Lúùkù 10:27-37)
Nítorí náà, ó dájú pé o lè fún aládùúgbò rẹ tó jẹ́ aláìní ní nǹkan! Ohun tó máa jẹ́ kó o lè ṣe bẹ́ẹ̀ ni pé kó o jẹ́ kí ohun tó o fẹ́ fúnni ṣe pàtàkì sí ẹ, kó sì jẹ́ pé tọkàntọkàn lo fi ń ṣe é.
2. Ìdá Wo Ló Yẹ Kí N Fi Sí Ṣọ́ọ̀ṣì?
Májẹ̀mú Tuntun kò sọ iye pàtó kan tó yẹ kéèyàn máa fúnni. (2 Kọ́ríńtì 9:6-7) Ohun tó wà ní góńgó ọ̀rọ̀ náà ni pé kí wọ́n múra tán láti ṣe iṣẹ́ náà, kí wọ́n sì jẹ́ aláyọ̀. (1 Kíróníkà 29:14)
Dípò tí wàá fi máa rò pé iye kan pàtó lo gbọ́dọ̀ fúnni, ronú nípa àwọn nǹkan bí owó tó ń wọlé fún ọ, owó tó o ti gbà tẹ́lẹ̀, àti àwọn ohun pàtó tó nílò nínú ṣọ́ọ̀ṣì àti ládùúgbò rẹ, kó o sì wá fi tinútinú àti tayọ̀tayọ̀ fúnni ní gbogbo ohun tí ọkàn-àyà rẹ bá yọ̀ǹda. Máa gbàdúrà nípa bó o ṣe lè máa fúnni ní nǹkan, kó o sì máa sapá láti jẹ́ ìríjú tó lawọ́ fún àwọn ìbùkún tí Ọlọ́run ń fúnni. (Róòmù 12:8)
3. Ǹjẹ́ Mo Lè Lo Ìdá Mẹ́wàá Mi Láti Bójú Tó Ìdílé Mi?
Bíbójútó ìdílé rẹ jẹ́ ojúṣe Bíbélì. (1 Tímótì 5:8) Nítorí náà, bẹ́ẹ̀ ni o, lílo àwọn ohun ìní rẹ láti pèsè fún ọkọ tàbí aya rẹ, àwọn ọmọ rẹ, àtàwọn òbí rẹ bá àwọn ìlànà Ọlọ́run mu. Èyí kò ní
Comments