Mo wà níbi ìsìn kan ní ṣọ́ọ̀ṣì láìpẹ́ yìí, pásítọ̀ tó sọ àsọyé náà sọ pé òun ti sọ fún àwọn ọmọ òun pé bí èyíkéyìí nínú wọn bá lóyún láìròtẹ́lẹ̀, òun á kọ ọmọ náà sílẹ̀. Ó tún sọ síwájú sí i pé bí ẹnikẹ́ni nínú àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ bá lóyún obìnrin èyíkéyìí kí wọ́n tó ṣègbéyàwó, òun yóò kọ ọmọ òun àti "ọmọ àlè" náà sílẹ̀. Gẹ́gẹ́ bó ṣe sọ, ìlànà tóun fúnra rẹ̀ gbé kalẹ̀ nìyẹn tó bá dọ̀rọ̀ ìdílé rẹ̀.
Ó jọ pé kò rọrùn, àbí? Bàbá tó ní ìkóra-ẹni-níjàánu, tó sì máa ń kó àwọn ọmọ rẹ̀ níjàánu! Bó tilẹ̀ jẹ́ pé mo mọyì àwọn ìlànà tó ṣe pàtàkì nínú ìdílé Kristẹni, síbẹ̀ mi ò gbà pé bí wọ́n bá fẹ́ mú kí orí èèyàn máa gbọ̀n, wọ́n gbọ́dọ̀ gé e kúrò. Emi yoo fun ọ ni awọn iṣẹlẹ meji (2) lati inu Bibeli nibi ti Ọlọrun ti yipada itiju ẹnikan si ayẹyẹ nla wọn;
1. Nínú Lúùkù 15:11-32, Jésù sọ àkàwé ọmọ onínàákúnàá, tó ṣe ọ̀kan lára ohun tó burú jù lọ tí ọmọ èyíkéyìí lè ṣe sí bàbá rẹ̀. Àmọ́ bàbá náà (tó ń ṣojú fún Ọlọ́run) kò sọ pé òun ò fẹ́ mọ ọmọ òun mọ́. Dípò kí bàbá náà kọ ọmọ rẹ̀ sílẹ̀, ńṣe ló sáré lọ bá a, ó gbá a mọ́ra, ó gbà á pa dà sínú ìdílé rẹ̀, ó sì fi tayọ̀tayọ̀ yọ̀ǹda rẹ̀.
2. Ní Jóṣúà orí kẹfà, ẹsẹ kẹtàdínlógún àti ìkejìlélógún, a mẹ́nu kan obìnrin kan, orúkọ burúkú ni wọ́n sì fi ń pè é léraléra; Ráhábù aṣẹ́wó náà ni. Síbẹ̀, Ọlọ́run rí i pé ó ṣeé ṣe nínú àánú Rẹ̀ láti fi obìnrin yẹn kún ìlà ìdílé Jésù, Ọmọ bíbí rẹ̀ kan ṣoṣo.
Tó o bá ní láti yan ẹni tó burú jù lọ nínú àwọn méjèèjì, tó bá jẹ́ obìnrin kan tó lóyún láìní fẹ́ àti aṣẹ́wó kan, ta lo máa yàn? Mo rò pé o máa yan aṣẹ́wó. Síbẹ̀, Ọlọ́run kò kọ aṣẹ́wó náà sílẹ̀, kàkà bẹ́ẹ̀, Ọlọ́run dárí jì í, ó sì fún un láǹfààní láti wà lára àwọn èèyàn Rẹ̀ tó yàn. Nigba ti awọn eniyan ba wa ni ipo ti o buru julọ, Mo gbagbọ pe o jẹ aye wa lati fi giga ti ifẹ Ọlọrun han ati lo ipo ti o buru lati fa wọn si Ọlọrun. Ìwádìí tí Richard Tedeschi àti Lawrence Calhoun, tí wọ́n jẹ́ onímọ̀ nípa ìrònú àti ìhùwàsí, ṣe nípa èrò tí wọ́n ní nípa ìdàgbàsókè lẹ́yìn ìṣẹ̀lẹ̀ aburú fi hàn pé àwọn èèyàn tó bá ní ìṣẹ̀lẹ̀ aburú tàbí ìdààmú ọkàn lè di alágbára àti ẹni tó lè fara da ìṣòro. Ìrora náà lè jẹ́ àǹfààní fún wọn láti kọ́ nípa ìyípadà rere nínú ojú tí wọ́n fi ń wo ara wọn, ìdàgbàsókè nípa tẹ̀mí, àjọṣe tó dára sí i àti wíwá ìtumọ̀ ìgbésí ayé. Bí irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ bá lè jáde nínú irú ìpèníjà bẹ́ẹ̀ nínú ìgbésí ayé wọn, wọ́n di ìwúrí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, wọ́n sì sábà máa ń di ẹni tí kò lè yí padà nítorí pé ohun tí wọ́n kà sí èyí tó burú jù lọ ti ṣẹlẹ̀ sí wọn, wọ́n sì ti borí rẹ̀.
Gẹ́gẹ́ bíi Kristẹni, mo gbàgbọ́ wípé ibi tí ìjẹ́mímọ́ wa ti ga jù ni ìgbà tí a bá fi ìfẹ́ àti àánú hàn sí ayé tó yí wa ká, kì í ṣe ìgbà tí a bá fi hàn bí ẹni tí ó jẹ́ "mímọ́ ju ìwọ lọ". A ní láti dé àyè yẹn nínú ìrìn àjò wa pẹ̀lú Ọlọ́run nígbà tí a bá jẹ́ ẹni mímọ́ (ní inú àti ní òde) tí wíwà wa nínú ayé kò ní sọ wá di eléèérí, dípò bẹ́ẹ̀ agbára ìjẹ́mímọ́ nínú wa yóò yí ayé tó yí wa ká padà.
Ajíhìnrere kan tó ń jẹ́ Reinhard Bonnke sọ ìtàn ọ̀rẹ́ rẹ̀ kan tó ní kó wá wàásù ní ṣọ́ọ̀ṣì òun. Nígbà tó débẹ̀, ó kíyè sí i pé àwọn àgbàlagbà àtàwọn àgbàlagbà nìkan ló wà nínú ìjọ náà. Lẹ́yìn ìsìn, bí wọ́n ti ń padà lọ bí ọ̀rẹ́ rẹ̀ ti ń gbé e lọ, ó béèrè lọ́wọ́ ọ̀rẹ́ rẹ̀ pé "Ibo làwọn ọ̀dọ́ tó wà ní ìlú yìí wà?" Ọ̀rẹ́ rẹ̀ sọ fún un pé òun á mú un lọ sọ́dọ̀ àwọn ọ̀dọ́ tó wà ní ìlú náà, ó sì fi ọkọ̀ gbé e lọ sí ilé ijó kan ní ìlú náà. Bonnke wo inú ilé eré ìdárayá náà, ó sì rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀dọ́; kì í ṣe ilé eré ìdárayá lásán ló rí, àwọn èèyàn tó nílò Jésù ló rí. Nítorí náà, ó béèrè lọ́wọ́ ọ̀rẹ́ rẹ̀ bóyá ó lè ràn án lọ́wọ́ láti bá ẹni tó ni ilé ìgbafẹ́ náà sọ̀rọ̀ kó lè fún un ní ìṣẹ́jú márùn-ún láti bá àwọn ọ̀dọ́ tó ń jó àti "tí wọ́n ń gbádùn ara wọn" sọ̀rọ̀. Ni akọkọ, eni to ni ọkọ naa tako, ṣugbọn lẹyin ti Bonnke bẹbẹ pupọ, eni to ni ọkọ naa gba a laaye o si sọ fun un pe ki o lo iṣẹju marun-un nikan. Lẹ́yìn tí Bonnke bá àwọn ọ̀dọ́ tó wà nínú ilé ìṣeré náà sọ̀rọ̀ fún ìṣẹ́jú márùn-ún, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn ló fi ẹ̀mí wọn fún Jésù. Ìgbà tí Bonnke tún lọ sí ìlú yẹn tó sì ṣàyẹ̀wò ibi àpérò náà, ó rí i pé wọ́n ti sọ ibẹ̀ di ibi ìjọsìn fún Jésù. Ìyẹn ni pé òjíṣẹ́ Ọlọ́run ni ẹni tó máa ka ara rẹ̀ sí ẹni mímọ́ débi pé kò ní lọ síbi àríyá fún Jésù, kò sì ní bá àwọn tó ń mutí tàbí tó ń mu sìgá sọ̀rọ̀. Kò ní ka ara rẹ̀ sí ẹni tó dára jù láti gba àwọn tó nílò ìfẹ́ Jésù jù lọ. Ibi tí ọ̀pọ̀ jù lọ èèyàn á ti máa wo ìṣòro, àbùkù, tàbí ipò kan tó le koko, ni òjíṣẹ́ Ọlọ́run tí ẹ̀mí mímọ́ ń darí á ti máa wo àǹfààní tó ṣí sílẹ̀ fún Jésù.
Jíjẹ́ òbí tó jẹ́ Kristẹni ń béèrè pé kí wọ́n máa fi ìbáwí àti ìfẹ́ tó wà níwọ̀ntúnwọ̀nsì tọ́ àwọn ọmọ. Nígbà táwọn ọmọ bá ṣe àṣìṣe, ẹ jẹ́ ká fara wé ìdáríjì Ọlọ́run, ká sì máa tì wọ́n lẹ́yìn láìyẹsẹ̀. Nípa fífi ìfẹ́ àti ìtọ́sọ́nà hàn sí wọn, a lè ràn wọ́n lọ́wọ́ láti padà sọ́dọ̀ Ọlọ́run, kí wọ́n sì tipa bẹ́ẹ̀ rí ẹ̀rí tó lágbára pé Ọlọ́run ti rà wọ́n padà.
Ẹ̀yin òbí ọ̀wọ́n, kì í ṣe pé mo fẹ́ máa fún àwọn ọmọ yín níṣìírí láti máa hùwà pálapàla ni mo ṣe ń kọ̀wé yìí sí yín, kí Ọlọ́run máà jẹ́ kó rí bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n àkókò tí ọmọ yín bá ní ìrora ọkàn kì í ṣe àkókò láti pa á tì; kàkà bẹ́ẹ̀, àǹfààní lèyí jẹ́ fún yín láti dúró tì í, kẹ́ ẹ sì gbà á lọ́wọ́ àwọn ète Sátánì tó fẹ́ fi ba ìgbésí ayé rẹ̀ jẹ́. Bó o bá rán irú ọmọ bẹ́ẹ̀ lọ nítorí pé o rò pé ohun tó burú jù lọ ló ṣe, inú Sátánì yóò dùn láti gbà wọ́n, á sì ba ìgbésí ayé wọn jẹ́ pátápátá. Jọ̀wọ́ ṣe ohun tó yàtọ̀ sí èyí; jẹ́ kí ó jẹ́ èrè fún wa, kí ó sì jẹ́ àdánù fún Sátánì.
Kí àánú àti àlàáfíà wà pẹ̀lú yín.
Àwọn tó ṣe é
Caleb Oladejo
___
Comentários