Ní ti ogun tẹ̀mí, àwọn Kristẹni ń jagun láìdáwọ́dúró, ìyẹn ogun tí kì í ṣe ti ara. Ó ṣe pàtàkì gan-an pé káwọn onígbàgbọ́ tó fẹ́ ṣẹ́gun lóye ọgbọ́n tí wọ́n ń lò nínú ogun tí kò ṣeé fojú rí yìí. Lóde òní, a óò túbọ̀ ṣàyẹ̀wò ogun tẹ̀mí, a ó sì ṣàyẹ̀wò àwọn ọ̀nà pàtàkì tí àdúrà lè gbà ràn wá lọ́wọ́ láti borí àwọn ìṣòro wọ̀nyí.
Ṣíṣàyẹ̀wò Àwọn Ọ̀nà Ogun Tẹ̀mí
"Unraveling Spiritual Warfare Tactics", ìwé olóòtú kan tó ní ìjìnlẹ̀ òye tí Engaging The Truth Team Ministry mú wá fún yín, ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn ohun tó jẹ mọ́ ogun tẹ̀mí tí Kristẹni kọ̀ọ̀kan gbọ́dọ̀ múra sílẹ̀ láti kojú.
Gẹ́gẹ́ bíi Kristẹni, a ní láti wà lójúfò sí àwọn agbára òkùnkùn tó ń wá ọ̀nà láti ba ìgbàgbọ́ wa jẹ́. Àwọn ọgbọ́n ẹ̀wẹ́ tí ọ̀tá máa ń lò ni ẹ̀tàn, ìdẹwò, àti iyèméjì, èyí tó lè mú ká yà kúrò lójú ọ̀nà tí Ọlọ́run là sílẹ̀. Mímọ̀ tá a mọ àwọn àtakò tó ń yọ́ kẹ́lẹ́ ṣọṣẹ́ yìí ni ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ tó máa jẹ́ ká borí nínú ogun tẹ̀mí tá à ń jà.
Ọ̀pọ̀ àwọn onígbàgbọ́ lóde òní ni kò mọ òtítọ́, èyí sì mú ká máa jagun láìdáwọ́ dúró. Bíbélì jẹ́ ká mọ òtítọ́ yìí nínú Éfésù 6:12 pé: "Nítorí àwa ní gídígbò kan, kì í ṣe lòdì sí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀, bí kò ṣe lòdì sí àwọn alákòóso, lòdì sí àwọn aláṣẹ, lòdì sí àwọn olùṣàkóso ayé òkùnkùn yìí, lòdì sí àwọn ẹ̀mí burúkú ní àwọn ibi gíga". Kíyè sí i pé àwọn ọ̀rọ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ nínú ẹsẹ yẹn jẹ́ ọ̀rọ̀ tó ń fi hàn pé ó jẹ́ bẹ́ẹ̀, "Nítorí àwa ń jà fitafita... " Nítorí náà, ogun la wà yìí.
Àmọ́ ṣá o, kì í ṣe àwọn èèyàn ẹlẹgbẹ́ wa là ń bá jà, bí kò ṣe àwọn ètò tó ń wá ọ̀nà láti ba Ọlọ́run wa àti Ọ̀rọ̀ rẹ̀ jẹ́. Sátánì àti gbogbo ọgbọ́n ẹ̀wẹ́ tó ń lò láti sọ ìgbàgbọ́ wa nínú Ọlọ́run di ahẹrẹpẹ là ń bá jà. O gbọ́dọ̀ mọ̀ pé ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ láti borí ni pé kó o mọ̀ pé o ti ń bá Sátánì jà láìdáwọ́dúró.
Mọ Àwọn Ohun Ìjà Rẹ
Ohun tó ṣe pàtàkì jù lọ nínú ogun tẹ̀mí tá à ń jà ni agbára àdúrà tó ń yíni padà. Nípasẹ̀ àdúrà, a máa ń mú ara wa bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu, a sì máa ń ké sí Ọlọ́run láti dá sí ọ̀ràn wa. Nínú ìjà náà, àdúrà máa ń jẹ́ apata àti okun wa, ó sì máa ń fún wa lágbára láti borí àwọn ìṣòro tá a bá dojú kọ.
Àmọ́, àdúrà wulẹ̀ jẹ́ ọ̀kan lára ohun ìjà mẹ́jọ tó o ní. Ẹsẹ Bíbélì kan náà tó wà nínú Éfésù orí kẹfà ẹsẹ kẹrìnlá sí ìkẹẹ̀ẹ́dógún ń bá a lọ láti to gbogbo ohun ìjà Kristẹni lẹ́sẹẹsẹ;
Òtítọ́ (Éfésù 6:14): Òtítọ́ tí Jésù fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹnì kan àti ọ̀nà tá a gbà ń gbé ìgbé ayé wa ni òtítọ́. Gẹ́gẹ́ bí onígbàgbọ́, a gbọ́dọ̀ mọ̀ pé jíjẹ́ olóòótọ́ jẹ́ apá kan ohun ìjà wa nígbà gbogbo àti pé, ní ti gidi, òun ni ohun ìjà àkọ́kọ́. A ò lè sọ pé a ń fi tọkàntọkàn gbàdúrà, síbẹ̀ ká máa purọ́ fún àwọn tó yí wa ká.
Ìdájọ́ òdodo (Efesu 6:14): Lákòókò yìí, a tún rí i pé a ti fi òdodo wa hàn nínú Jésù; Òun ni òdodo Ọlọ́run nínú wa àti pé nípasẹ̀ ikú àti àjíǹde Rẹ̀, a gba òdodo Ọlọ́run. Bá a ṣe ń gbé ìgbé ayé òdodo, ohun ìjà tó lágbára là ń lò, èyí tó máa fi gbógun ti gbogbo ìwà àìṣòdodo tó yí wa ká.
Ìhìn Rere (Éfésù 6:15): Ohun ìjà amúnikún-fún-ẹ̀rù yìí ń ràn wá lọ́wọ́ láti dé àwọn ìpínlẹ̀ tuntun, ká sì gba àwọn tó ṣì wà lábẹ́ agbára Sátánì sílẹ̀. Ìhìn rere jẹ́ ohun ìjà líle tí àwọn onígbàgbọ́ ń lò láti fi dojú ìjà kọ ìdè Sátánì nínú ìgbésí ayé àwọn ènìyàn àti ní àkókò kan náà láti gba àwọn tí ó sọnù là. Nípasẹ̀ Ìhìn Rere, ìmọ́lẹ̀ Jésù ń tàn, ó ń tú gbogbo òkùnkùn ká.
Ìgbàgbọ́ (Éfésù 6:16): Áà, Apata Ìgbàgbọ́! Ìgbàgbọ́ níhìn-ín ní oríṣi méjì; ìgbẹ́kẹ̀lé tí a ní pé Ọlọ́run jẹ́ olóòótọ́ àti ohun tí ìgbàgbọ́ wa dá lé. Bí a bá di apata yìí mú ṣinṣin, a lè dá àwọn ọfà tí wọ́n ń ta láti ibùdó àwọn ọ̀tá dúró; a ó sì dáàbò bo ìgbẹ́kẹ̀lé wa nínú Baba wa, Ọlọ́run, tí ó dà bí ti ọmọdé, a ó sì dáàbò bo ohun pàtàkì tó wà nínú Ìgbàgbọ́ Kristẹni wa, ìyẹn Jésù nìkan ṣoṣo!
Ìgbàlà (Éfésù 6:17): Nípasẹ̀ ẹbọ Jésù, a ti gba ìgbàlà. Àmọ́ ìgbàlà kúrò lọ́wọ́ kí ni? Ìdáǹdè kúrò lọ́wọ́ àwọn ètekéte Sátánì. A kò sí lábẹ́ àwọn ìdè àtijọ́ mọ́, a kò sí lábẹ́ àwọn àṣà tó ti di bárakú mọ́, a kò sì sí lábẹ́ ọ̀nà ìgbésí ayé wa mọ́. Ìgbàlà yẹn jẹ́ ara ohun ìjà tí àwa Kristẹni ní.
Ọ̀rọ̀ náà (Éfésù 6:17): Èyí ni ohun tí àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù pè ní "idà ẹ̀mí". Bíbélì sọ pé ọ̀rọ̀ Ọlọ́run yìí (èyí tó jẹ́ àkójọ gbogbo ìlérí àti ìtọ́ni Ọlọ́run) yára, ó sì mú ju idà lọ, ó sì lágbára láti gúnni wọ àwọn ẹ̀yà inú lọ́hùn-ún. Bá a ṣe ń fa ọ̀rọ̀ Ọlọ́run yọ, a ń lo ọ̀kan lára àwọn ohun ìjà tó ń ṣekú pani jù lọ - ìyẹn Idà Ẹ̀mí.
Àdúrà (Éfésù 6:18): Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀ àwọn onígbàgbọ́ ló ti mọ̀ ọ́n tẹ́lẹ̀, ó yẹ ká lóye rẹ̀ ju pé ká kàn máa sọ ọ́ léraléra lọ. Àdúrà inú Bíbélì so agbára àṣàrò (ọkàn) pọ̀ mọ́ orúkọ Jésù. Nígbà tí o bá gbé èrò rẹ ka ojútùú tí o fẹ́, àbájáde tí o fẹ́ rí, tí o sì bẹ̀rẹ̀ sí ka ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, lórúkọ Jésù, o ń wọlé sí agbára ńlá tí kò ní ààlà.
Wíwà lójúfò (Éfésù 6:18): Ọ̀pọ̀ èèyàn ni kò mọ̀ pé wíwà lójúfò wà lára àwọn ohun ìjà tí Éfésù orí kẹfà mẹ́nu kàn. Dípò àwọn méje (7) tí mo máa ń rí, mo ṣàkíyèsí pé ọ̀kan tó kẹ́yìn wà, èyí tí kì í ṣe èyí tó kéré jù lọ rárá. Jésù tún tẹnu mọ́ wíwà lójúfò wa nínú Mátíù 26:41 nígbà tó sọ pé "Ẹ máa bá a nìṣó ní ṣíṣọ́nà, kí ẹ sì máa gbàdúrà... " Bá a ṣe ń lo gbogbo ohun ìjà yòókù náà, a ò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ohunkóhun gbà wá lọ́kàn débi tá ò fi ní máa ṣọ́ra. W
Comments