![](https://static.wixstatic.com/media/05c627_049cbfb39e7340d18dc84c365462153b~mv2.png/v1/fill/w_980,h_980,al_c,q_90,usm_0.66_1.00_0.01,enc_auto/05c627_049cbfb39e7340d18dc84c365462153b~mv2.png)
Ìbéèrè kan tó ti wà tipẹ́tipẹ́ ti ń jà ràn-ìn láti ìran dé ìran: Ṣọ́ọ̀ṣì ni àbí Ìdílé? Èwo ló ṣe pàtàkì jù? Ìbéèrè tó le gan-an ni, ìjàkadì tó ń wáyé láàárín àwọn ohun pàtàkì méjì tó ń darí ìgbésí ayé wa. Ṣùgbọ́n ká tó bẹ̀rẹ̀ sí jiyàn, ẹ jẹ́ ká padà sẹ́yìn díẹ̀ ká sì wo bí Bíbélì ṣe ṣàlàyé ọ̀ràn náà.
Inú ọgbà Édẹ́nì ni ìtàn náà ti bẹ̀rẹ̀, kì í ṣe pẹ̀lú àwọn bẹ́ǹṣì àti àga ìwàásù, bí kò ṣe pẹ̀lú ìdílé àkọ́kọ́, ìyẹn Ádámù àti Éfà. ìwé jẹ́nẹ́sísì fi ìdílé lélẹ̀ lọ́nà tó dára gan-an gẹ́gẹ́ bí ẹ̀ka ìpìlẹ̀, èyí tí a kọ sórí ìpìlẹ̀ ìgbéyàwó (jẹnẹsisi 1:26-28). Láti inú ìdílé àkọ́kọ́ yìí ni àwọn àwùjọ, àwùjọ, àti ní àsẹ̀yìnwá àsẹ̀yìnbọ̀, àwọn àwùjọ tó ti gòkè àgbà ti bẹ̀rẹ̀.
Ká sọ pé a sáré lọ sí ẹgbẹ̀rún ọdún mélòó kan sẹ́yìn, a óò rí bí Ṣọ́ọ̀ṣì ṣe bẹ̀rẹ̀. Ìjọ tí Jésù Kristi dá sílẹ̀ tí àwọn Aposteli rẹ̀ sì tọ́jú, ó pèsè àyè tẹ̀mí fún ìbákẹ́gbẹ́, ìjọsìn, àti pípolongo ìhìn rere (Ìṣe 2:42-47). Bó ti wù kó rí, ó ṣe pàtàkì láti rántí pé orí ìpìlẹ̀ ìdílé ni wọ́n ti kọ́ ìjọ.
Rò ó wò ná: ìdílé ni ilẹ̀, tó lọ́ràá tó sì lọ́ràá, tí Ṣọ́ọ̀ṣì ti ń yọ jáde. Bí ọkọ ṣe jẹ́ olórí ìdílé rẹ̀, tí ó ń darí àti pèsè, bẹ́ẹ̀ ni Kristi di olórí ìjọ, tí ó ń pèsè ìdarí àti ìdarí (Efesu 5:23). Bákan náà, bí ìyàwó onífẹ̀ẹ́, Ìjọ ń múra ara rẹ̀ sílẹ̀ fún ìsopọ̀ tí ó tóótun pẹ̀lú Kristi (2 Kọ́ríńtì 11:2).
Ṣùgbọ́n níbí yìí ni nǹkan ti di rúdurùdu. Nínú ayé òde òní, níbi tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀sìn àti àlàyé ti wà, a ò mọ ìyàtọ̀ tó wà láàárín ìdílé àti Ṣọ́ọ̀ṣì mọ́. Ọ̀pọ̀ ló jẹ́ pé láìmọ̀ọ́mọ̀, wọ́n gbé Ṣọ́ọ̀ṣì, pẹ̀lú àwọn ètò àti ìgbòkègbodò rẹ̀ ga ju àwọn ìdílé tí wọ́n ti tọ́ wọn dàgbà nínú ìgbàgbọ́. Ìyípadà tó bani nínú jẹ́ gbáà ló jẹ́, láti gbé ìjókòó tí wọ́n gbẹ́ lọ́nà tó fani mọ́ra síwájú ọmọ tó wà nínú ibùjókòó nínú yàrá ọmọ.
Ẹ jẹ́ kí ó yé wa kedere: Ìjọ tó ń gbèrú, tó sì ń gbèrú sinmi lórí àwọn ìdílé tó ní ìlera tó dára, tí wọ́n sì ń fi Ọlọ́run ṣe àárín wọn. Gẹ́gẹ́ bí C.S. Lewis sọ ọ́ lọ́nà tó bá a mu wẹ́kú pé, "Bí ilé Kristẹni kan kò bá lè sọni di ẹni mímọ́, kí ló lè ṣe é nínú ayé?" (Ìwé lẹ́tà sí Malcolm). Nítorí náà, ó yẹ kí Ìjọ tó bá Kristi mu dà bí ilé fìtílà, tó ń tọ́ àwọn ìdílé sọ́nà láti túbọ̀ mọwọ́ ara wọn dáadáa, kì í ṣe láti tú wọn ká.
Èyí túmọ̀ sí pé, dípò tí a ó fi máa dá àwọn òbí lẹ́bi, ńṣe ló yẹ ká máa fún wọn níṣìírí pé kí wọ́n máa lo àkókò pẹ̀lú àwọn ọmọ wọn. (Éfésù 5:25) Ó yẹ kí àwọn aya máa fi hàn pé àwọn nífẹ̀ẹ́ ọkọ àwọn. Ó túmọ̀ sí kíkó àyíká Ìjọ tó ń ṣayẹyẹ àwọn ìdílé, tí kì í bá wọn díje fún àkókò àti àfiyèsí.
Ní àsẹ̀yìnwá àsẹ̀yìnbọ̀, ìdáhùn sí ìbéèrè "Ṣọ́ọ̀ṣì tàbí Ìdílé" kì í ṣe "yálà/tàbí". Ó dájú pé "ọ̀kan àti èkejì!" Wọn kì í ṣe alátakò, àmọ́ alábàákẹ́gbẹ́ ni wọ́n, ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn sì ń kó ipa pàtàkì nínú ìrìn àjò tẹ̀mí wa. Ìdílé alágbára ló ń fi ìpìlẹ̀ lélẹ̀ fún Ìjọ alágbára, Ìjọ tí Kristi jẹ́ olórí rẹ̀ sì ń fún àwọn ìdílé lókun, ó sì ń tì wọ́n lẹ́yìn.
Nítorí náà, ẹ jẹ́ kí a kọjá àyè èké àti kí a tẹ́wọ́ gba ìṣọ̀kan tí ó lẹ́wà láàrin àwọn òkúta ìpìlẹ̀ méjì yìí nínú ìgbésí ayé wa. Ẹ jẹ́ kí Ìjọ àti ìdílé, ọwọ́ ní ọwọ́, máa ṣamọ̀nà wa, kí ó máa tọ́jú wa, kí ó sì máa mú wa sún mọ́ ìṣọ̀kan tó ga jù lọ yẹn pẹ̀lú Kristi, tí í ṣe orí àwọn méjèèjì.
Rántí:
Ìdílé yìí ti wà ṣáájú Ṣọ́ọ̀ṣì nínú Bíbélì.
Bí ìdílé ṣe rí náà ló ṣe rí nínú bí wọ́n ṣe ń ṣètò ìjọ.
Fífi ìgbésí ayé ìdílé sípò àkọ́kọ́ kò túmọ̀ sí pé kéèyàn pa Ṣọ́ọ̀ṣì tì, bẹ́ẹ̀ náà ni kò túmọ̀ sí pé kéèyàn pa Ṣọ́ọ̀ṣì tì.
Ṣọ́ọ̀ṣì tó ní ìlera máa ń ṣètìlẹ́yìn fún ìdílé, kì í sì í ba ìdílé jẹ́.
Àwọn tó ṣe é
Caleb Oladejo
A ṣe tán láti gba ìrànlọ́wọ́ owó yín. A mọ̀ pé ìjọ àdúgbò rẹ ni ohun tó ṣe pàtàkì jù lọ fún ọ, ṣùgbọ́n bí o bá nífẹ̀ẹ́ láti ṣètìlẹ́yìn fún ìsapá ìhìnrere wa nípa owó, o lè ṣe bẹ́ẹ̀ níbí ní tààràtà sí Wema Bank, 0241167724, Caleb Oladejo (ní Nàìjíríà) tàbí lo ìjápọ̀ yìí https://paystack.com/pay/ETT-support (ó ń gba ìsanwó káàkiri àgbáyé). O tún lè bá wa sọ̀rọ̀ nípa lílo àwọn ìsọfúnni tó wà nísàlẹ̀ yìí. Ìrànlọ́wọ́ owó rẹ ni a ó lò láti ṣètìlẹyìn fún ètò ìpolongo ìhìn rere wa àti àwọn mìíràn. Ẹ ṣeun, kí Ọlọ́run sì bù kún yín.
Ìwé ìròyìn Slice of Infinity jẹ́ ìtẹ̀jáde ti Engaging the Truth Team Ministry (ETT). Fun awọn adura, awọn asọye, atilẹyin, tabi awọn ibeere miiran, o le kan si wa nipasẹ imeeli wa communications.ett@gmail.com tabi pe wa ni (+234) 0906 974 2199
Ǹjẹ́ o mọ̀? O lè dara pọ̀ mọ́ àwọn òṣìṣẹ́ tó mọṣẹ́ dunjú wa, kó o sì lo ẹ̀bùn àbínibí rẹ láti sin Ọlọ́run níbikíbi tó o bá wà lágbàáyé. A n wa awọn ọdọ ọdọ ti o ni itọnisọna ihinrere nigbagbogbo ati ṣetan lati ṣiṣẹ ni ẹgbẹ awọn ikede wa, apakan igbohunsafefe (iṣẹda akoonu ohun afetigbọ / fidio, iṣakoso oju opo wẹẹbu, iṣakoso redio ori ayelujara), ati ṣiṣẹda akoonu media media. A máa ń fúnni ní ìdánilẹ́kọ̀ọ́ lórí èyíkéyìí lára àwọn ẹ̀ka yìí. Jọ̀wọ́ ṣàkíyèsí pé kìkì àwọn tó bá múra tán láti ṣe àdéhùn tó lágbára ló yẹ kí wọ́n máa ṣe é. Láti fi hàn pé o nífẹ̀ẹ́ sí i, kàn sí wa lórí WhatsApp nípasẹ̀ ìjápọ̀ yìí https://wa.link/7urvry tàbí kí o pè wá ní (+234) 0906 974 2199.199.
Comments