Nínú ayé tó kún fún ìgbòkègbodò yìí, ó rọrùn láti máa lépa àwọn àlá, góńgó, àti ìfẹ́ ọkàn wa. Ì báà jẹ́ iṣẹ́ tá à ń ṣe, owó tá à ń ná, àjọṣe tá a ní pẹ̀lú àwọn ẹlòmíì tàbí àwọn nǹkan tá à ń lépa, ohun tá a máa ń gbájú mọ́ jù lọ ni ohun tá a fẹ́ ṣe. Ṣùgbọ́n Bíbélì fún wa ní ìránnilétí tó lágbára nínú Mátíù 6:33 tó ń ràn wá lọ́wọ́ láti tún àwọn ohun tá a fi sípò àkọ́kọ́ ṣe: "Ṣùgbọ́n ẹ máa bá a nìṣó, nígbà náà, ní wíwá ìjọba Ọlọ́run àti òdodo Rẹ̀ lákọ̀ọ́kọ́; gbogbo nǹkan mìíràn wọ̀nyí ni a ó sì fi kún un fún yín".
Ẹsẹ̀ yìí kì í ṣe nípa ìgbàgbọ́ nìkan - ó jẹ́ nípa bí a ṣe ń fi àwọn ohun tó ṣe pàtàkì sí ipò àkọ́kọ́ nínú ìgbésí ayé wa. Láti lè lóye èyí dáadáa, a lè fojú inú wo kókó yìí nípa lílo ọ̀nà onígun mẹ́ta. Ẹ jẹ́ ká wá sọ kúlẹ̀kúlẹ̀ nípa "Òfin Onigun Mẹ́ta" yìí, ká sì wo bí àpèjúwe tó rọrùn àmọ́ tó ṣe pàtàkì yìí ṣe lè tọ́ wa sọ́nà nínú ìgbésí ayé wa ojoojúmọ́.
Fojú inú wo ọ̀nà mẹ́ta tí wọ́n fi ṣe ọ̀nà mẹ́ta tó jẹ́ pé àwọn kókó pàtàkì mẹ́ta yìí ló ń jẹ́ ká lóye àjọṣe wa pẹ̀lú Ọlọ́run àti bá a ṣe ń lépa àwọn nǹkan tó ní ìtumọ̀ nínú ìgbésí ayé:
1. Apá Òsì Ọ̀nà Mẹ́ta Náà: Ọkùnrin
- Ní apá òsì, èmi àti Manju. Èyí dúró fún irú èèyàn tá a jẹ́, ìfẹ́ ọkàn wa, àti àwọn góńgó tá à ń lépa nígbèésí ayé. Ibẹ̀ la ti máa bẹ̀rẹ̀. Yálà ó jẹ́ àlá fún àṣeyọrí, ayọ̀, ìbátan, tàbí àṣeyọrí, ibí yìí ni gbogbo ìlépa wa ti bẹ̀rẹ̀.
- Bó ti wù kó rí, gẹ́gẹ́ bí gbogbo wa ṣe mọ̀, wíwá àwọn ìfẹ́ ọkàn yìí ní ìdákọ́ńkọ́ lè mú ká ní ìmọ̀lára pé a ò ní nǹkan kan tàbí pé a ò ní ìtẹ́lọ́rùn. Ìhà òsì ni ìbẹ̀rẹ̀ ìrìn àjò náà, ṣùgbọ́n kì í ṣe òpin. Ìlà tó wà láti ìbẹ̀rẹ̀ dé ìparí yìí ṣàpẹẹrẹ ìsapá wa àti ìsapá ẹ̀dá láti rí àwọn nǹkan tá a fẹ́ nígbèésí ayé.
2. Apá Ọ̀tún Ọ̀nà Mẹ́ta Náà: Àwọn Ohun Tá À Ń Lépa, Àwọn Ohun Tá À Ń Fẹ́ àti Àwọn Ohun Tá À Ń Fẹ́
- Ní apá ọ̀tún igun mẹ́ta náà, a ní àwọn góńgó wa, àwọn ohun tá à ń lépa, àtàwọn ohun tá a fẹ́. Àwọn nǹkan wọ̀nyí ni a ń ṣiṣẹ́ fún - àwọn nǹkan tí a sábà máa ń gbájú mọ́ nínú ìgbésí ayé wa ojoojúmọ́. Ì báà jẹ́ iṣẹ́ àṣeyọrí, owó, ìdílé aláyọ̀, tàbí ìtẹ̀síwájú wa fúnra wa, ọ̀nà yìí dúró fún gbogbo ohun tá a rò pé ó máa fún wa láyọ̀ tàbí ìtẹ́lọ́rùn.
- Ìṣòro tó wà níhìn-ín ni pé, lọ́pọ̀ ìgbà, àwọn góńgó wọ̀nyí lè dà bí èyí tí kò ṣeé ṣe láti dé tàbí èyí tí kò ṣeé dé. Bó ti wù ká sapá tó, nígbà míì ó lè máa ṣe wá bíi pé a ń lépa ohun kan tí kò ṣeé ṣe fún wa láti rí. Ibi tí ọ̀nà tó lọ sókè nínú òpópónà onígun mẹ́ta náà ti ń ṣiṣẹ́ nìyẹn.
3. Ọlọ́run ló wà ní ìbẹ̀rẹ̀
- Ní orí òpó ẹ̀ẹ̀mẹ́ta, a ní Ọlọ́run, orísun gbogbo ohun tí a nílò. Ọ̀nà tó lọ sókè dúró fún àjọṣe wa pẹ̀lú Ọlọ́run. Nínú Bíbélì, a sọ fún wa pé wíwá ìjọba Ọlọ́run àti òdodo rẹ̀ ni ohun àkọ́kọ́, ju ohunkóhun mìíràn lọ.
- Nípa fífi Ọlọ́run sí ipò àkọ́kọ́, a gbà pé Òun ni Olùpèsè àti Atóbilọ́lá. Tá a bá ń ṣe ohun tó bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu, àwọn nǹkan tá à ń lépa á ní ìmúṣẹ. Ọ̀nà tí wọ́n gbà ń lọ sókè dúró fún ìsopọ̀ àti ìtẹríba fún ìfẹ́ Ọlọ́run, èyí tó jẹ́ pé, gẹ́gẹ́ bí Mátíù 6:33 ti wí, òun ni kókó tí gbogbo nǹkan yòókù fi máa rí bó ṣe yẹ kó rí.
Láti túbọ̀ lóye bí wíwá Ọlọ́run lákọ̀ọ́kọ́ ṣe ń ṣiṣẹ́, ẹ jẹ́ ká fi àpèjúwe mìíràn kún un: adágún omi. Ní ọ̀pọ̀ ibi, wọ́n máa ń tọ́jú omi sínú àwọn ìkùdu tó wà lókè. Ibi gíga yìí ló máa ń mú kí omi náà máa ṣàn lọ sókè, tó sì máa ń dé ibi tí wọ́n fẹ́ kó lọ, ìyẹn ilé, oko, àti ìlú ńlá, níbi tí wọ́n ti nílò rẹ̀ jù lọ.
Lọ́nà kan náà, Ọlọ́run ga ju àwa èèyàn lọ fíìfíì, ìdí nìyẹn tó fi jẹ́ pé òun ló lágbára jù lọ láti pèsè fún wa. Bó ṣe jẹ́ pé àgbá omi tó ga lọ́lá ló ń jẹ́ kí omi máa ṣàn bó ṣe tọ́ àti bó ṣe yẹ, bẹ́ẹ̀ náà ni ipò gíga tí Ọlọ́run wà - ìyẹn ipò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọba aláṣẹ àti agbára rẹ̀ tí kò láàlà - ń jẹ́ kó lè pèsè ohun tá a nílò fún wa tá a bá wá a lákọ̀ọ́kọ́. Ó lè pèsè gbogbo ohun tá a nílò nítorí pé òun ni Olódùmarè, ó sì lágbára láti fún wa ní gbogbo ohun tá a nílò fún ìwàláàyè àti ìfọkànsin Ọlọ́run.
Àmọ́ ṣá o, bí omi ṣe gbọ́dọ̀ máa ṣàn jáde látinú ìkùdu, bẹ́ẹ̀ náà ló ṣe yẹ kí àwa náà máa ṣètò ara wa lọ́nà tí oúnjẹ tẹ̀mí tí Ọlọ́run ń pèsè á fi lè dé ọ̀dọ̀ wa. Ohun tó túmọ̀ sí ni pé kéèyàn máa wá Ọlọ́run lákọ̀ọ́kọ́. Tá a bá fi Ọlọ́run sípò àkọ́kọ́ nígbèésí ayé wa, gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà tó lọ sókè nínú ọ̀nà onígun mẹ́ta tá à ń lò yìí ṣe fi hàn, a óò jẹ́ kí ọ̀nà ṣí sílẹ̀ fún ìpèsè rẹ̀ tó kún rẹ́rẹ́ láti ṣàn wá sínú gbogbo apá ìgbésí ayé wa yòókù - bí omi ṣe máa ń ṣàn láìṣòro láti orí pèpéle gíga kan lọ sí ibi tó ń lọ.
Ní báyìí, ẹ jẹ́ ká kó gbogbo èyí jọ. Fojú inú wò ó pé o wà lápá òsì ìsàlẹ̀ lọ́wọ́ òsì, tó ò ń sapá láti lépa àwọn nǹkan tó ò ń lépa àtàwọn nǹkan tó ò ń fẹ́. Àwọn nǹkan wọ̀nyí ṣe pàtàkì. Ọlọ́run dá wa pẹ̀lú àlá àti agbára láti ṣe àwọn nǹkan ńlá. Àmọ́ ṣá o, kì í ṣe wíwulẹ̀ ṣe àwọn àfojúsùn yìí fúnra wa nìkan ló lè mú kí nǹkan ṣẹ. Àmì onígun mẹ́ta yìí jẹ́ ká mọ̀ pé àjọṣe wa pẹ̀lú Ọlọ́run ló yẹ kó jẹ́ ìpìlẹ̀ gbogbo ìsapá wa.
Bi o ṣe n lọ soke ninu onigun mẹta naa, ⁇ wá Ọlọhun lákọ̀ọ́kọ́ ⁇ Ó di àárín ati itọsọna to ga julọ. Bó o bá ṣe túbọ̀ ń sún mọ́ Ọlọ́run tó (tí a fi òpó tó wà lókè ṣàpẹẹrẹ), bẹ́ẹ̀ náà ni ìfẹ́ ọkàn rẹ àti àwọn góńgó rẹ á ṣe túbọ̀ máa bá ìfẹ́ rẹ̀ mu tó. Irú àjọṣe bẹ́ẹ̀ máa ń jẹ́ kéèyàn ní àlàáfíà, ìfọ̀kànbalẹ̀ àti ìtẹ́lọ́rùn. Lẹ́yìn náà, apá tó wà nísàlẹ̀ lọ́wọ́ ọ̀tún lára ọ̀nà mẹ́ta náà á wá bọ́ síbi tó yẹ. Gẹ́gẹ́ bí Mátíù 6:33 ṣe ṣèlérí, "gbogbo nǹkan mìíràn wọ̀nyí ni a ó sì fi kún un fún yín".
Tá a bá ń wá ìjọba Ọlọ́run àti òdodo Rẹ̀ lákọ̀ọ́kọ́, àwọn ohun tá à ń lépa àtàwọn ohun tá à ń fẹ́ kò ní jẹ́ èyí tí kò ní láárí mọ́ tàbí tí kò ní jẹ́ ti ìmọtara ẹni nìkan. Wọ́n wá di ara ohun tó ṣe pàtàkì jù. Nígbà tí
Comments