Ẹ̀ya ìsìn àwọn Kristẹni tí wọ́n ń pè ní Mormon, tí wọ́n ń pè ní Ìjọ Jésù Kristi ti Àwọn Ẹni Mímọ́ Ọjọ́ Ìkẹyìn (The Church of Jesus Christ of Latter-day Saints, LDS), gbé ìlànà ẹ̀kọ́ ìsìn kan tó yàtọ̀ pátápátá sí ti ìsìn Kristẹni àti òtítọ́ Bíbélì lárugẹ. Ojúlówó ẹ̀kọ́ tí wọ́n fi ń kọ́ni ni pé ⁇ Ọlọ́run ⁇ jẹ́ ẹ̀dá tí a dá tí ó jẹ́ ènìyàn nígbà kan rí, tí ó wà ní ipò ìdàgbàsókè, tí ó sì wà ní ipò abẹ́ òrìṣà tí ó ga jùlọ tí a sábà máa ń pè ní ⁇ Ọlọ́run Ọlọ́run. ⁇ Ẹ̀kọ́ yìí jẹ́ èyí tí ó ti ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ wá nínú King Follett Discourse, níbi tí Joseph Smith ti kéde pé, ⁇ Ọlọ́run fúnra rẹ̀ ti wà rí bí àwa ti wà nísinsìnyí, ó sì jẹ́ ènìyàn tí ó ga jùlọ ⁇ (History of the Church, Vol. 6, Ch. 14), èròǹgbà náà túbọ̀ fara hàn nínú àwọn ọ̀rọ̀ bíi ti Lorenzo Snow, tó jẹ́ wòlíì LDS tẹ́lẹ̀ rí, ẹni tó kọ́ni lọ́nà tó gbajúmọ̀ pé: "Bí ènìyàn ṣe rí nísinsìnyí, Ọlọ́run wà nígbà kan rí; bí Ọlọ́run ṣe rí nísinsìnyí, èèyàn lè wà". Ohun tí ìgbàgbọ́ yìí túmọ̀ sí ni pé Ọlọ́run kì í ṣe ẹni ayérayé, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe ẹni tó wà láàyè fúnra rẹ̀, kàkà bẹ́ẹ̀, ó jẹ́ ara ìlà àwọn ọlọ́run, tí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn ń tẹ̀ síwájú nínú jíjẹ́ ọlọ́run.
Àwọn ìwé ẹ̀sìn Mormon bíi Doctrine and Covenants àti àwọn ẹ̀kọ́ tó wà nínú ìwé The Pearl of Great Price jẹ́ ká rí i pé òótọ́ lọ̀rọ̀ yìí. Bí àpẹẹrẹ, nínú Ábúráhámù 4:1-3, a ṣàpèjúwe ìṣẹ̀dá ní ọ̀nà tí ó fi hàn pé ⁇ Ọlọ́run ⁇ ló ń ṣètò ayé, èyí tó túbọ̀ fi hàn pé àwọn òrìṣà wà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀. Èyí ta ko ẹ̀kọ́ pàtàkì tí ẹ̀sìn Kristẹni tá a gbé karí Bíbélì fi kọ́ni, ìyẹn ni pé Ọlọ́run tòótọ́ kan ṣoṣo náà kò lẹ́gbẹ́, kò sì sí ẹni tó dá a.
Ẹ̀kọ́ èké yìí ń gbìyànjú láti ba àwọn ànímọ́ pàtàkì tí Ọlọ́run tí Bíbélì sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ jẹ́, àwọn ànímọ́ náà rèé:
1. Ẹ̀kọ́ nípa bí Ọlọ́run ṣe jẹ́ ẹnìkan: èyí ni ẹ̀kọ́ Bíbélì pé, bó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọlọ́run Baba wà, Ọlọ́run Ọmọ, àti Ọlọ́run Ẹ̀mí Mímọ́, wọn kì í ṣe ọlọ́run mẹ́ta, ṣùgbọ́n ọ̀kan. Wọ́n jẹ́ ẹni ayérayé, wọ́n bára wọn dọ́gba, wọ́n sì lágbára bíi ti ara wọn, síbẹ̀ wọ́n yàtọ̀ síra.
2. Ipò ayérayé Ọlọ́run: èyí tí ó jẹ́ ìdúró Bíbélì pé Ọlọ́run kò ṣe bí àwa ènìyàn. Ó ti wà ṣáájú ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ayé, yóò sì máa wà títí ayé.
3. Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó tó fún ara rẹ̀: èyí tí ó jẹ́ ìdúró Bíbélì pé Ọlọ́run tó láti jẹ́ Ọlọ́run fúnra Rẹ̀, tí kò nílò ẹ̀dá tí ó ga jùlọ láti dá a tàbí láti gbé e ró.
Ohun Tí Bíbélì Sọ: Ọlọ́run Wà Títí Láé, Kò sì Ní Àkókò Kankan
Gbogbo ìgbà ni Bíbélì máa ń jẹ́ ká mọ̀ pé Ọlọ́run ti wà láti ayérayé. Kò sí ẹni tó dá a, kò sì sí ọlọ́run míì tó ga ju òun lọ. Láti Jẹ́nẹ́sísì títí dé Ìṣípayá, Ìwé Mímọ́ fi hàn pé Ọlọ́run jẹ́ Ẹlẹ́dàá tí kò lè yí pa dà, tó sì wà títí láé.
1. Ẹ̀rí Látinú Májẹ̀mú Láéláé
Diutarónómì 6:4 sọ pé: "Fetí sílẹ̀, ìwọ Ísírẹ́lì: Jèhófà Ọlọ́run wa, Jèhófà kan ṣoṣo ni".
Aísáyà 43:10 sọ pé: "Ẹ̀yin ni ẹlẹ́rìí mi, ni àsọjáde Jèhófà, àti ìránṣẹ́ mi tí mo ti yàn: kí ẹ lè mọ̀, kí ẹ sì gbà mí gbọ́, kí ẹ sì lóye pé èmi ni Ẹni náà: Ṣáájú mi, a kò ṣẹ̀dá Ọlọ́run kankan, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò sí lẹ́yìn mi".
Aísáyà 44:6 fi kún un pé: "Èyí ni ohun tí Jèhófà Ọba Ísírẹ́lì, àti Olùtúnniràpadà rẹ̀, Jèhófà àwọn ẹgbẹ́ ọmọ ogun, wí: 'Èmi ni ẹni àkọ́kọ́, èmi sì ni ẹni ìkẹyìn; kò sì sí Ọlọ́run mìíràn àyàfi èmi.'"
Àwọn ẹsẹ Ìwé Mímọ́ wọ̀nyí jẹ́ ká rí i pé Ọlọ́run nìkan ṣoṣo ni Ọlọ́run, pé ó ti wà láti ayérayé, àti pé kò sẹ́ni tó ga jù ú lọ. Kò sí ẹ̀rí kankan tó fi hàn pé Ọlọ́run jẹ́ apá kan ìlà ìdílé kan tàbí pé ó ní ọlọ́run kan tó ju Ọlọ́run lọ.
2. Ẹ̀rí Látinú Májẹ̀mú Tuntun
Mátíù 28:19 sọ pé, "Nítorí náà, ẹ lọ, kí ẹ sì máa kọ́ gbogbo orílẹ̀-èdè, kí ẹ máa batisí wọn ní orúkọ Baba, àti ti Ọmọ, àti ti Ẹ̀mí Mímọ́: Ẹ kíyè sí ọ̀rọ̀ náà "orúkọ" èyí tí ó wà ní ẹyọ kan, kì í ṣe ọ̀pọ̀, ó ń fi hàn pé ẹyọ kan, kì í ṣe ọ̀pọ̀, ni Mẹ́talọ́kan.
Jòhánù 1:1-3 kéde pé, "Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ni Ọ̀rọ̀ náà wà, Ọ̀rọ̀ náà sì wà pẹ̀lú Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì jẹ́ Ọlọ́run. Ẹni náà wà pẹ̀lú Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀. Ohun gbogbo ni a dá nípasẹ̀ rẹ̀; kò sì sí ohun kan tí a dá tí a kò dá nípasẹ̀ rẹ̀".
Kólósè 1:16-17 sọ pé: "Nítorí nípasẹ̀ rẹ̀ ni a dá gbogbo ohun mìíràn, àwọn tí ń bẹ ní ọ̀run àti àwọn tí ń bẹ lórí ilẹ̀ ayé, àwọn tí a lè rí àti àwọn tí a kò lè rí, yálà wọ́n jẹ́ ìtẹ́, tàbí àwọn ipò olúwa, tàbí àwọn ipò olúwa, tàbí àwọn ọlá àṣẹ: a dá gbogbo ohun mìíràn nípasẹ̀ rẹ̀ àti fún un: òun sì ni ó wà ṣáájú ohun mìíràn gbogbo, gbogbo ohun mìíràn sì ń bá a lọ ní dídúró nípasẹ̀ rẹ̀".
Ìṣípayá 22:13 tún sọ pé, "Èmi ni Áláfà àti Ómégà, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn".
Májẹ̀mú Tuntun bá Májẹ̀mú Láéláé mu láìkù síbì kan, ó sọ pé Ọlọ́run - àti ní pàtó Jésù Kristi, Ọ̀rọ̀ náà tí ó di ẹran ara - wà títí láé, ó sì wà fún ara rẹ̀.
Àwọn Onígbèjà Ẹ̀sìn Kristẹni àti Ìdáhùn Wọn sí Ẹ̀kọ́ Ìsìn Mormon
Ó ti pẹ́ táwọn tó ń gbèjà ẹ̀sìn Kristẹni ti ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn àṣìṣe tó wà nínú ẹ̀kọ́ ìsìn Mormon. Dókítà James White, nínú ìwé rẹ̀ Letters to a Mormon Elder, kọ̀wé pé: ⁇ Èrò táwọn ẹlẹ́sìn Mormon ní nípa Ọlọ́run ń sọ Ẹlẹ́dàá Olódùmarè di ẹ̀dá lásánlàsàn nínú ọ̀kan lára ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọlọ́run, nípa bẹ́ẹ̀ wọ́n ń sẹ́ ipò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọba aláṣẹ gíga jù lọ àti pé òun nìkan ṣoṣo ló lẹ́tọ̀ọ́ láti ṣàkóso. ⁇ Bákan náà ni Walter Martin, nínú ìwé The Kingdom of the Cults, ṣe àríwísí ẹ̀sìn Mormon nítorí pé ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọlọ́run nínú àti pé ó yà kúrò nínú ẹ̀sìn kan ṣoṣo tí Bíbélì fi kọ́ni.
C.S. Lewis, bó tilẹ̀ jẹ́ pé kò bá Mormonism sọ̀rọ̀ ní tààràtà, ó tẹnu mọ́ bí Ọlọ́run ṣe ṣàrà ọ̀tọ̀ tó nínú ẹ̀sìn Kristiẹni lásán: ⁇ Ọlọ́run ti ẹ̀sìn Kristiẹni kì í ṣe wípé òun nìkan ni òótọ́ tó ga jùlọ, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìpìlẹ̀ gbogbo ohun tó wà, tí kò ní ohunkóhun ṣe pẹ̀lú ohunkóhun mìíràn. ⁇ Irú àwọn àlàyé bẹ́ẹ̀ fi hàn pé ẹ̀kọ́ àwọn ẹlẹ́sìn Mormon kò bá ẹ̀kọ́ Bíbélì mu.
Àṣẹ Ìwé Mímọ́ àti Ipa Tí Ẹ̀mí Mímọ́ Ń Kó
Gẹ́gẹ́ bí onígbàgbọ́, ìgbàgbọ́ wa gbọ́dọ̀ dá lórí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí kì í yí padà, èyí tó ní ìwé mẹ́rìndínláàádọ́rin nínú nínú Májẹ̀mú Láéláé àti Májẹ̀mú Tuntun. Ìwé 2 Tímótì 3:16 rán wa létí pé: "Gbogbo Ìwé Mímọ́ ni Ọlọ́run mí sí, ó sì ṣàǹfààní fún kíkọ́ni, fún fífi ìbáwí tọ́ni sọ́nà, fún mímú àwọn nǹkan tọ́, fún ìtọ́ni nínú òdodo".
Nínú ayé tó kún fún onírúurú ẹ̀ya ìsìn àti èròǹgbà, Bíbélì nìkan ṣoṣo ló ṣì jẹ́ atọ́nà tó ṣeé gbára lé fún ìgbàgbọ́ àti ìṣe. Pẹ̀lú ìmísí ẹ̀mí mímọ́, ó ń jẹ́ ká ní òye àti ìfòyemọ̀, ó sì ń dáàbò bò wá kúrò lọ́wọ́ àwọn ẹ̀kọ́ èké. A gbọ́dọ̀ kọ gbogbo àfikún ẹ̀mí èṣù tó ń wá ọ̀nà láti ba ìwà mímọ́ àti jíjẹ́ tí ìgbàgbọ́ Kristẹni jẹ́ èyí tó ṣàrà ọ̀tọ̀ jẹ́. Olúwa Ọlọ́run wa jẹ́ ẹnìkan ṣoṣo, òun sì ni Ọlọ́run ní gbogbo ara.
Ẹ̀kọ́ ⁇ Ọlọ́run ti Ọlọ́run ⁇ , gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ ìsìn Mormon ṣe sọ, jẹ́ àyípadà kúrò nínú òtítọ́ Bíbélì. Ọlọ́run kì í ṣe ẹni tí a dá, bẹ́ẹ̀ ni kò sí ọlọ́run mìíràn tó dà bíi rẹ̀. Òun ni Ẹlẹ́dàá ayérayé, tó dá ohun gbogbo, gẹ́gẹ́ bó ṣe wà nínú Ọ̀rọ̀ rẹ̀.
Nítorí náà, ẹ jẹ́ ká dúró ṣinṣin nínú òtítọ́ Ìwé Mímọ́, ká gbára lé ẹ̀mí mímọ́ fún ìtọ́sọ́nà. Gẹ́gẹ́ bí Hébérù 13:8 ṣe sọ, "Jésù Kristi jẹ́ ọ̀kan náà lánàá, àti lónìí, àti títí láé". Ǹjẹ́ kí ìgbàgbọ́ wa má ṣe fìdí múlẹ̀ sórí àwọn ẹ̀kọ́ èké èèyàn tó dà bí iyanrìn tó ń mì tìtì, bí kò ṣe sórí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí kì í yí padà.
Àánú àti àlàáfíà kí ó wà pẹ̀lú yín lónìí
Comments